શું તમે ભગવાન કૃષ્ણના મૃત્યુનો રહસ્ય જાણો છો? નહિંતર, આ જાણી ને તમે ભાવ વિભોર થઇ જશો.

  • God, Story

 

આજે અમે તમને એક ખૂબ પ્રાચીન વાર્તા વિશે કેહવાના છીએ, જે મોટાભાગના લોકો અજાણ હશે. આ તે સમય છે જ્યારે મહાભારતનું યુદ્ધ પૂરું થયું હતું અને યુધિષ્ઠિર શાસન કરતા હતા. કૌરવોની માતા, ગાંધારીએ મહાભારતની લડાઇ માટે ભગવાન કૃષ્ણને જવાબદાર બનાવ્યા હતા. આ પછી, ગાંધારીએ શ્રી કૃષ્ણને શ્રાપ આપ્યો કે જે રીતે કુરુના વંશજોનો અંત આવ્યો છે, યદુવંશનો પણ નાશ થશે. ગાંધારીના શ્રાપ પછી, શ્રી કૃષ્ણ દ્વારકામાં પાછા આવ્યા અને ત્યાંથી યદુવંશીઓ ને લઇ ને પ્રયાસ પ્રદેશમાં આવ્યા.

સાત્યકીએ ગુસ્સા માં આવીને કાપ્યું કૃતવર્મા નું માથું

બ્રાહ્મણોને દાન કર્યા પછી, ભગવાન શ્રી કૃષ્ણ યદુવંશીઓને મૃત્યુની રાહ જોવા માટે કહ્યું. થોડા દિવસો પછી સાત્યકી અને કૃતવર્મા વચ્ચે મહાભારત યુદ્ધ ની ચર્ચા દરમિયાન વિવાદ થયો. વિવાદ દરમિયાન સાત્યકી એટલા ગુસ્સે થયા કે તેમણે કૃતવર્મા નું માથું જ કાપી નાખ્યા. આનાથી અંદર અંદર લડાઈઓ થઈ અને બે જૂથોમાં વેહ્ચાય ગયા, ત્યાર બાદ નરસંહારની રમત શરૂ થઈ. આ યુદ્ધમાં શ્રીકુૃષ્નાના પુત્ર પ્રદ્યુમ્ના અને મિત્ર સાત્યકી ની સાથે સમગ્ર યદુવંશનો નાશ થયો હતો. આ યુદ્ધમાં, બબ્રુક અને દારુક બચી ગયા.

સમુદ્ર કિનારે ધ્યાન માં લિન થઇ ને બલરામએ ત્યાગી દીધું શરીર:

યદુવંશ ની સમાપ્તિ પછી શ્રીકૃષ્ણ ના મોટા ભાઈ બલરામ સમુદ્ર કિનારે બેસીને ઈશ્વર ની આરાધના માં લિન થઇ ગયા. આ પછી તેમણે તેમનું શરીર ત્યાગી દીધું અને સ્વાધામ પાછા ફર્યા. બલરામના અવસાનના એક દિવસ પછી, ભગવાન કૃષ્ણ પીપળાના વૃક્ષના ધ્યાનની મુદ્રા માં બેઠા હતા. એજ વિસ્તાર માં એક જરા નામ નો શિકારી આવ્યો હતો. તે તીવ્ર શિકારી હતો અને અહીં એક શિકારની શોધમાં આવ્યો હતો. દૂર બેઠેલા શ્રીકૃષ્ણના પગ ના તળવા હરણના ચહેરા જેવા દેખાઈ રહ્યા હતા. શિકારીએ વિચાર કર્યા વિના તીર છોડી દીધું અને તે ભગવાન કૃષ્ણના પગ ના તળવા માં જઈ ને લાગ્યું.

શિકારીએ માર્યું શ્રીકૃષ્ણ માં તળિયાં માં તિર:

જ્યારે તે નજીક ગયો અને તેને જોયો, ત્યારે તેને પોતાના પર પસ્તાવો થયો. તેણે શ્રી કૃષ્ણ ને ક્ષમા યાચના કરી. ભગવાન કૃષ્ણએ કહ્યું, “તું ડરીશ નહિ. તે મારા મન નું કામ કર્યું છે. હવે તને સ્વર્ગ ની પ્રાપ્તિ થશે. શિકારી ના ગયાના થોડી વાર માં જ, શ્રીકૃષ્ણના રથક દારુક ત્યાં પહોંચ્યા. શ્રીક્રિષ્નાએ કહ્યું કે તમે દ્વારકા જઈ ને જણાવીદો કે યદુવંશ નો નાશ થઇ ચુક્યો છે. બલરામ ની સાથે શ્રીકૃષ્ણ પણ સ્વાધમ સુધી પહોંચી ગયા છે. હવે બધા લોકોને દ્વારકા છોડવી જોઈએ, કારણ કે આ શહેર હવે ડૂબી જશે. મારા બધા પ્રિયજનો હવે ઈન્દ્રપ્રસ્થમાં જાય છે.

યાત્રા દરમિયાન પાંડવો એક પછી એક મૃત્યુ પામ્યા:

.

સંદેશ લઈને દારુક ત્યાં થી જતા રહ્યા. ભગવદ્ ગીતા અનુસાર, જ્યારે બલરામ સાથે શ્રીકૃષ્ણના સ્વધામ પહોંચવાના સમાચાર તેમના માતાપિતા ને માંડ્યા તો શોકમાં તેઓએ પણ શરીર ત્યાગી દીધું. આના પછી અર્જુને યદુવંશનું પિંડદાન કર્યું હતું. આના પછી બચેલા યદુવંશીઓ ને લઈ અર્જુન ઇન્દ્રપ્રસ્થ જતો રહ્યો. પછી શ્રીકૃષ્ણના નિવાસ સ્થાન સિવાય સંપૂર્ણપણે દ્વારકા શહેર ડુબી ગયું. શ્રીકૃષ્ણ ના સ્વધામ પહોંચવાની ખબર મળ્યા પછી પાંડવો ને હિમાલય ની યાત્રા શરુ કરી. આ યાત્રા દરમિયાન પાંડવોએ પોતાના દેહને એક પછી એક ત્યાગ કર્યો .

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *