ભરપૂર ઊંઘ ના આવવાથી છો પરેશાન તો અજમાવો 7 ઉપાય, પછી દેખો કમાલ

આજની આધુનિક શૈલી માં ભલે બીજી સુવિધાઓ આપણી પાસે ઉપલબ્ધ થઇ ચુકી છે, તો પણ આજે જીવન માં તે સુકુન નથી બચ્યું જે પહેલા હતું. હકીકત માં દરેક સુવિધા અને આધુનિક તકનીકી થી મળવા વાળા ફાયદાઓ ની પોતાની એક કિંમત હોય છે અને આજે તે કીમત તેના બદલા માં મશીનરી જીવન એ આપણા થી આપણું ચેન-સુકુન છીનવી લીધું છે. આજે ભલે જ આપણે શારીરિક રૂપ થી ઓછું કામ કરવું પડતું હોય પણ ત્યાં મશીનરી જીવન એ માનસિક શાંતિ નો અંત કરી દીધો છે જેનો સૌથી મોટો દુસ્પ્રભાવ આપણી ઊંઘ પર પડ્યો છે.

આજે ઊંઘ ના આવવાની સમસ્યા થી દરેક આયુ વર્ગ ના લોકો પ્રભાવિત છે, જયારે સ્વાસ્થ્ય સારું રાખવા માટે ઓછામાં ઓછા 8કલાક ની ઊંઘ જરૂરી માનવામાં આવે છે. એવામાં ભરપૂર ઊંઘ ના લેવાના કારણે બીજી ઘણી બીમારીઓ શરીર માં ઘર કરી લેતી હોય છે જેવી માનસિક અવસાદ, મોટાપો, તણાવ, દિલ ની બીમારી, વગેરે. જો તમે પણ એવી સમસ્યાઓ થી પરેશાન છે તો આજે અમે તમને સરળ સમાધાન લઈને આવ્યા છીએ. હકીકત માં જો દૈનિક જીવન ની ટેવોમાં કેટલાય બદલાવ કરવામાં આવે તો ઊંઘ ની સમસ્યા પણ દુર થઇ શકે છે અને આજે અમે તમને એવા 7સરળ ઉપાય બતાવી રહ્યા છે જે અજમાવવાથી તમને ભરપૂર અને સારી ઊંઘ આવશે.

આજ ના સમય માં ઊંઘ નો સૌથી મોટો દુશ્મન છે મોબાઈલ. લેપટોપ જેવા ગેજેટ્સ. હંમેશા લોકો ઊંઘ્યા પહેલા તે વિચારે છે કે ચાલો થોડું ફેસબુક ચેક કરી લઈએ અને પછી આ ટેવ ઊંઘ માં ખલેલ પહોચાડે છે. તેથી ઊંઘ્યા પહેલા સૌથી પહેલા પોતાના મોબાઈલ અને બીજા ગેજેટ્સ ને ગુડબાય કરી દો અને ઊંઘવા ના સમયે બધી દુનિયાદારી ભૂલી જાઓ. સુકુન ની ઊંઘ માટે તે બહુ જરૂરી છે.

તેની સાથે એક બીજી વાત પણ ધ્યાન રાખવાની જરૂર છે કે જેવી જ તમારી ઊંઘ પૂરી થઇ જાય તો પથારી છોડી દેવી જોઈએ, ના કે બેડ પર પડ્યા પડ્યા મોબાઈલ ઉપયોગ કરતા રહેવું. જેથી જયારે પણ તમે પથારી માં જશો સ્વાભાવિક રૂપ થી તમને ઊંઘ આવી જશે.

ઊંઘ્યા પહેલા મોબાઈલ માં સમય વિતાવવાની જગ્યાએ પુસ્તકો વાંચો, તેનાથી તમારા મગજ ની વ્યસ્તતા વધે છે અને જલ્દી ઊંઘ આવી જાય છે.

સારી ઊંઘ મેળવવા માટે સૌથી સારો ઉપાય છે કે તમે રોજ ભરપૂર એક્સસાઈઝ કરો. હકીકત માં નિયમિત રૂપ થી વ્યાયામ કરવાથી એક તો તે હેલ્થ માટે બહુ સારું રહેશે, બીજું તમારી ઊંઘ માટે જાદુ નું કામ કરશે.

સારી ઊંઘ માટે પથારી ને સાફ-સ્વચ્છ રાખવું પણ જરૂરી છે. તમે વિચારી શકો છો કે ઊંઘ પર તેનાથી શું ફર્ક પડશે તો તમને જણાવી દઈએ કે આ મનોવૈજ્ઞાનિક રૂપ થી બહુ ફર્ક પડે છે. સાફ સુથરા અને વ્યવસ્થિત પથારી પર ઊંઘ સારી આવે છે. જયારે કેટલાક લોકો પથારી પર કપડા અને બીજી વસ્તુઓ નો ઢગલો કરીને રાખે છે. એવામાં જયારે તે ઊંઘવા માટે જાય છે તો પથારી ની અવ્યવસ્થતા દેખીને મૂળ ખરાબ થઇ જાય છે. તેથી સારું છે કે ઊંઘીને ઉઠ્યા પછી પથારી સરખી કરવાની ટેવ પાડી દો.

પથારી પર જવા પહેલા હાથ-પગ સારી રીતે ધોઈને જાઓ, તેનાથી સારી ઊંઘ આવે છે, જો સંભવ છે તો ઊંઘ્યા પહેલા તમે શાવર પણ લઈ શકો છો તેનાથી સારી ઊંઘ આવે છે.

અજમો ઊંઘ ના આવવાની સમસ્યા માં બહુ ઉપયોગી છે. તેના ઉપયોગ માટે દરરોજ ઊંઘ્યા પહેલા એક કપ અજમા નું પાણી પીવો, તેનાથી ગહેરી અને સારી ઊંઘ આવશે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *