Skip to content

આ છે તે સ્ત્રીઓ જે પરિણીત હોવા છતાં પણ છે પવિત્ર અને કુંવારી, જાણો તેનું કારણ

સ્ત્રીઓ ની પવિત્રતા ને લઈને આપણા સમાજ માં લગભગ દરેક કોઈ પ્રશ્ન ઉઠાવે છે. એક સ્ત્રી ભલે જ કેટલી પણ સાચી અને પવિત્ર કેમ ના હોય, પરંતુ લોકો તેને પણ શક ની નજર થી દેખે છે. અહીં સુધી કે માતા સીતા માં ને પણ પોતાના ચરિત્ર ને સાબિત કરવા માટે પણ ઘણી કઠીન પરીક્ષાઓ માંથી પસાર થવું પડ્યું હતું. આજ ના આ લેખ માં અમે તમને કેટલીક એવી સ્ત્રીઓ ના વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેમને સદીઓ થી પવિત્ર માનવામાં આવે છે. હા તેમાંથી વધારે મહિલાઓ પરિણીત હોવા છતાં પણ છે. પવિત્ર સ્ત્રીઓ નો દરજ્જો આપવામાં આવે છે. હવે તમારા મન માં તે પ્રશ્ન ઉઠી રહ્યો હશે કે કોઈ સ્ત્રી લગ્ન પછી પવિત્ર અને કુંવારી કેવી રીતે થઇ શકે છે? તો હેરાન ના થશો મિત્રો તેના પાછળ નું કારણ જાણવા માટે ચાલો વાંચીએ છીએ આ પૂરી ખબર ને.

અહલ્યા

અહલ્યા ગૌતમ ઋષિ ની પત્ની હતી અને દેખાવમાં તે બહુ સુંદર હતી. હકીકત માં ભગવાન ઇન્દ્ર એ ગૌતમ નું રૂપ ધારણ કરીને અહલ્યા ની સાથે કેટલોક સમય વિતાવ્યો હતો. જેના પછી ઋષિ ગૌતમ ક્રોધ માં આવી ગયા હતા અને તેમેણ આ ક્રોધ ના લીધે અહલ્યા ને પત્થર બનાવાનો શ્રાપ આપી દીધો હતો. જો કે હકીકત માં અહલ્યા પોતાના પતિ ની તરફ બહુ ઈમાનદાર હતી. પોતાના પતિવ્રતા સ્વભાવ ના ચાલતા અહલ્યા એ ગૌતમ નો શ્રાપ સ્વીકાર કરી લીધો અને પત્થર બનાવીને જીવન પસાર કરવાનું શરૂ કરી દીધી. પરંતુ જયારે ગૌતમ નો ગુસ્સો શાંત થયો તો તેમને અહલ્યા ને શ્રાપ થી મુક્તિ અપાવવા માટે શ્રી રામ ના ચરણો ને અડવાનું કહ્યું, જયારે અહલ્યા એ શ્રી રામ ના ચરણ ને અડી તો ભગવાન એ તેમને પવિત્ર સ્ત્રી કહી અને આ રીતે તે શ્રાપ થી મુક્ત થઇ ગઈ, તેના પછી થી હજુ સુધી અહલ્યા ને કુંવારી અને પવિત્ર સ્ત્રી માનવામાં આવે છે.

તારા

તારા સુગ્રીવ ના ભાઈ બાલી ની પત્ની હતી જેમનો જન્મ સમુદ્ર મંથન ના દરમિયાન થયો હતો. તારા નો હાથ ભગવાન વિષ્ણુ એ પોતે બાલી ના હાથો માં આપ્યો હતો. તારા ની સમજદારી ના ચર્ચા બધી તરફ હતા. તે દરેક પ્રકારની ભાષા સમજી શકતી હતી અહીં સુધી કે પ્રાણીઓ ની ભાષા પણ. એક વાર બાલી અસુરો થી લડવા માટે નીકળી પડ્યો પરંતુ પાછા ના ફરવા ના કારણે બધાએ તેને મરેલ સમજી લીધો જેના પછી આખું રાજ્ય પાઠ સુગ્રીવ એ સાંભળી લીધું સાથે જ સુગ્રીવ એ તારા ને પણ પોતાના અધીન લઇ લીધી. પરંતુ જયારે બાલી પાછો ફરીને આવ્યો તો તેને પોતાનું રાજ્ય સુગ્રીવ થી પાછું લઇ લીધું અને તેને રાજ્ય થી બહાર નીકાળી દીધો.

જયારે સુગ્રીવ એ ભગવાન રામ ની શરણ લીધી તો તારા એ બાલી નો ગુસ્સો શાંત કરવાની કોશિશ કરી. પરંતુ બાલી ગુસ્સામાં તેને છોડીને ચાલ્યો ગયો. જેના પછી ભગવાન શ્રી રામ એ બાલી નો વધ કરી દીધો. તારા ને આજે પણ સૌથી પવિત્ર સ્ત્રી માનવામાં આવે છે.

મંદોદરી

મંદોદરી બહુ સુંદર અને સુશીલ સ્ત્રી હતી જેના લગ્ન રાક્ષસ એટલે રાવણ ની સાથે થયો હતો. મંદોદરી હંમેશા રાવણ ને સાચું અને ખોટા નો ફર્ક સમજાવતી હતી પરંતુ રાવણ તેની વાત ને નહોતો માનતો. રાવણ ના વધ પછી ભગવાન રામ એ વિભીષણ ને મંદોદરી નો સહારો આપવા માટે કહ્યું. પોતાના શાંતમઈ ગુણો ના કારણે આજે પણ મંદોદરી ને કુંવારી માનવામાં આવે છે.

દ્રૌપદી

મહાભારત ની દ્રૌપદી પાંચ પાંડવો ની પત્ની હતી. દ્રૌપદી ના મજબૂત વ્યક્તિત્વ ના ચાલતા આજે પણ તેને કુંવારી કન્યાઓ ની શ્રેણી માં રાખવામાં આવે છે. દ્રૌપદી એ પોતાના પુરા જીવનકાળ માં પાંચે પાંડવો નો સાથ આપ્યો. તેના સિવાય તેને એક પણ પતિ ની સાથે એકલી રહેવાની જીદ નથી કરી. દ્રૌપદી ને પાપ નો વિનાશ કરવા વાળી માનવામાં આવે છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published.

error: Content is copy right protected, Please contact to Authority to use content !!