જાણો મૃત્યુ પછી લોકો કેમ જલ્દી થી જલ્દી સળગાવી દેવા માંગે છે મૃતક ની લાશ, કારણ જાણીને ચોંકી જશો

જો કોઈ વ્યક્તિ નું મૃત્યુ થઇ જાય તો લોકો તે જલ્દી માં રહે છે કે જલ્દી થી જલ્દી તે વ્યક્તિ નો અંતિમ સંસ્કાર કરી દેવામાં આવે. વિશેષ પરિસ્થિતિઓ ને છોડીને લોકો આ કામ જલ્દી પતાવવા માંગે છે. પરંતુ વ્યક્તિ ના અંતિમ સંસ્કાર માટે ઘરવાળાઓ થી વધારે જલ્દી આસ પડોશ ના લોકો ને હોય છે. તે વાત તમે પણ નોટીસ કરી હશે. પરંતુ એવું શું થાય છે કે મૃત્યુ પછી લોકો જેટલી જલ્દી થઇ શકે મૃતક શરીર ને સળગાવી દેવા માંગે છે? કેમ તે આ કામ માં વધારે વિલંબ નથી કરવા માંગતા? તેના પાછળ કોઈ ને કોઈ કારણ તો અવશ્ય હશે. તમારા માં થી બહુ લોકો આ વાત થી અજાણ હશો. તેથી આજે અમે તમને બતાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે મૃત્યુ પછી લોકો ને લાશ સળગાવવાની જલ્દી કેમ રહે છે અને અંતિમ સંસ્કાર નું અસલ કારણ શું છે.

ગરુડ પુરાણ માં લખ્યું છે કે જ્યાં સુધી ગામ અથવા મોહલ્લા માં કોઈ ની લાશ પડી હોય છે ત્યાં સુધી ઘરો માં પૂજા નથી થતી. એટલું જ નહિ, ગરુડ પુરાણ ના અનુસાર લોકો પોતાના ઘરો માં ચૂલો પણ નથી સળગાવી શકતા. તેથી આ સ્થિતિ માં કોઈ પણ શુભ કાર્ય નથી કરી શકાતું. અને બીજું શબ રહે ત્યાં સુધી વ્યક્તિ સ્નાન પણ નથી કરી શકતો. જ્યા સુધી મૃતક નું શરીર રહે છે લોકો ના જરૂરી કામ રોકાઈ રહે છે. તેથી લોકો જલ્દી થી જલ્દી અંતિમ સંસ્કાર કરવા ની ફિરાક માં રહે છે. જ્યાં સુધી અંતિમ સંસ્કાર નથી થતા લોકો મૃતક શરીર ની દેખભાળ કરે છે. કારણકે જો કોઈ જાનવર શરીર ને અડી લે તો તેની દુર્ગતિ થાય છે.

અંતિમ સંસ્કાર કરવાના ફાયદા મરવાવાળા અને ઘરવાળા બંને નો થાય છે. દુષ્ટ કે પાપી વ્યક્તિ ને ઢંગ થી અંતિમ સંસ્કાર કરવાથી તેની દુર્ગતિ નથી થતી. મૃત્યુ પછી તેની આત્મા ચેન થી રહે છે. સળગાવવાથી પહેલા ઘર અને રસ્તા માં પીંડ દાન કરવાથી દેવતા-પિશાચ ખુશ થઇ જાય છે અને લાશ અગ્નિ માં સમાવવા માટે સંપૂર્ણ તરીકે થી તૈયાર થઇ જાય છે. સળગાવતી વખતે લાશ ના હાથ-પગ બાંધવામાં આવે છે. એવું એટલા માટે કરવામાં આવે છે કે જેથી શરીર પર પિશાચ કબજો ના કરી શકે. લાશ ને સળગાવતી વખતે હંમેશા ચંદન અને તુલસી ની લાકડીઓ નો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. આ લાકડીઓ શુભ હોય છે અને જીવાત્મા ને દુર્ગતિ થી બચાવે છે.

સનાતન ધર્મ માં માણસ પેદા થી લઈને મૃત્યુ સુધી સોળ સંસ્કાર બતાવવામાં આવ્યા છે. સોળમો સંસ્કાર આમાંથી છેલ્લો સંસ્કાર છે જેને અંતિમ સંસ્કાર પણ કહેવાય છે. આ સોળમો સંસ્કાર માં વ્યક્તિ ની છેલ્લી વિદાય, દાહ-કર્મ થી લઈને ઘર ની પુનઃ શુદ્ધિ સુધી કરવા વાળી ક્રિયા-કલાપ સામેલ હોય છે. ગરુડ પુરાણ માં વ્યક્તિ ના અંતિમ સંસક્ર થી સંબંધિત ઘણી વાતો બતાવી છે જેનું પાલન કરવા પર મૃત વ્યક્તિ ની આત્મા ને મૃત્યુ પછી શાંતિ મળે છે અને તેનો આગળ નો જન્મ લેવાનો રસ્તો ખુલે છે.

હિંદુ ઘર્મ માં સુર્યાસ્ત થયા પછી નથી થતો દાહ સંસ્કાર

હિંદુ ધર્મ માં સુર્યાસ્ત ના પછી ક્યારેય પણ દાહ સંસ્કાર નથી કરવામાં આવ્યો. જો મૃત્યુ સુર્યાસ્ત થયા પછી થાય છે તો તેને આગળ ના દિવસે સવારે સળગાવી શકાય છે. તે માનવામાં આવે છે કે સુર્યાસ્ત થયા પછી અંતિમ સંસ્કાર કરવાથી મૃત્યુ વ્યક્તિ ની આત્મા ને પરલોક માં તકલીફ થાય છે અને આવવા વાળા જન્મ માં તેના શરીર ના કોઈ અંગ માં દોષ થઇ શકે છે.

એક છેદ વાળા ઘડા માં પાણી ભરીને શબ ની પરિક્રમા કરવામાં આવે છે

દાહ-સંસ્કાર ના સમયે એક છેદ વાળા ઘડા માં પાણી ભરીને ચિતા પર રાખેલ શબ ની પરિક્રમા કરવામાં આવે છે અને છેલ્લે પાછળ ની બાજુ ઘડા ને પછાડીને ફોડી દેવામાં આવે છે. આ ક્રિયા તે માટે કરવામાં આવે છે તેથી મૃત વ્યક્તિ ની આત્મા તેના શરીર થી મોહ ભંગ થાય. આ ક્રિયા માં એક બીજું રહસ્ય પણ છુપાયેલ છે, જીવન એક છેદ વાળા ઘડા ની જેમ જ જેમાં આયુ રૂપી પાણી દરેક પળ ટપકે છે અને છેલ્લે જીવાત્મા બધું છોડીને ચાલી જાય છે અને જીવન સમાપ્ત થઈને મૃત્યુ ને પ્રાપ્ત થાય છે જીવાત્મા. મૃત વ્યક્તિ નું પિંડદાન થાય છે.

અંતિમ સંસ્કાર ના સમયે મૃત વ્યક્તિ ના પુરુષ પરિજનો નું મુંડન થાય છે

આ ક્રિયા મૃત વ્યક્તિ ના પ્રતિ પરિજનો ને શ્રદ્ધા વ્યક્ત કરવાનું સાધન તો છે જ, આ નો એ અર્થ પણ હોય છે કે હવે એમના ઉપર જવાબદારી આવી ગઈ છે. દાહ-સંસ્કાર ના પછી 13 દિવસો સુધી મૃતકો નું પિંડદાન કરવામાં આવે છે જેથી મૃત વ્યક્તિ ની આત્મા ને શાંતિ પ્રાપ્ત થાય છે અને જીવાત્મા નું મૃત શરીર અને પરિવાર થી મોહ ભંગ થાય છે.

અંતિમ સંસ્કાર માં બધા કાર્ય ગરુડ પુરાણ ના અનુસાર જ કરવો જોઈએ. આમાં આ વાત નો ઉલ્લેખ મળે છે કે શરીર ને સળગાવતા સંતે તેમનું માથું કઈ દિશા માં હોવું જોઈએ, ક્યારે રોવાનું છે અને ક્યારે અસ્થી સંચય કરવો છે વગેરે. તેથી અંતિમ સંસ્કાર ની પ્રક્રિયા ને પુરા કરવા માટે કોઈ યોગ્ય પંડિત ને જ રાખવા જોઈએ. લોકો અંતિમ સંસ્કાર માં સાચા નિયમો નું પાલન ના કરતા જે કારણથી ઘર માં સમસ્યાઓ દેખવા મળે છે. આમ તો નાના દીકરાએ જ ચિતા ને અગ્નિ દેવી જોઈએ. તેના પછી ભાઈ, ભત્રીજો, ગ્રાન્ડ પુત્રી અગ્નિ દેવા ને પાત્ર છે. તેમાંથી જો કોઈ નથી તો પત્ની અથવા દીકરી પણ ચિતા ને અગ્નિ આપી શકે છે.

તો હવે તમે સમજી ગયા હશો કે મૃત્યુ પછી લોકો કેમ જલ્દી થી જલ્દી સળગાવી દેવા માંગે છે મૃતક ની લાશ, પોસ્ટ જો સારી લાગી હોય તો શેર જરૂર કરો.

Story Author: Gujarati Times

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *