આપણા દેશ ના એક નહિ પરંતુ ત્રણ નામ છે ‘ભારત, ઇન્ડિયા અને હિન્દુસ્તાન’, જાણો શું છે તેનું રહસ્ય

તમારામાંથી વધારે લોકો ને તે ખબર હશે કે આપણા દેશ ભારત ના ત્રણ નામ છે પરંતુ એવું કેમ છેવટે એવું કેવી રીતે થયું આવો જાણીએ? શું છે પૂરી કહાની? હજુ સુધી અપને બધા લોકો તે સાંભળતા આવ્યા છીએ કે ભગવાન શ્રી રામ ના નાના ભાઈ ભરત ના નામ પર આપણા દેશ નું નામ ભારત રાખવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ ઈતિહાસ ને જો ગહેરાઈ થી દેખવામાં આવે તો પ્રાચીન ભારત માં હસ્તિનાપુર ના રાજા ના પુત્ર ભરત આગળ ચાલીને “ચક્રવર્તી સમ્રાટ” થયા.

પોતાની બહાદુરી ના દમ પર તેમને પોતાના સમ્રાજ્ય ને કશ્મીર થી કન્યાકુમારી સુધી ફેલાવ્યો હતો. તેથી તે સમય ના મહાનુભાવો એ યોદ્ધા ભરત ના નામ પર જ દેશ નું નામ ભારત રાખ્યું. ત્યાં બીજો મત તે પણ છે કે જયારે આર્ય દેશ માં આવ્યા તો તે બહુ બધા કબીલાઓ ના રૂપ માં દેશ ના વિભિન્ન ભાગો માં ફેલાઈ ગયા. તેમાંથી એક મોટો કબીલો ભારત કહેવતો હતો અને તેનાથી દેશ નું નામ ભારત પ્રચલિત થયું.

આવો હવે જાણીએ કેવી રીતે પડ્યું હતું હિન્દુસ્તાન નામ

હિમાલય ના પશ્ચિમ માં સિંદુ નદી વહે છે અને એક બહુ મોટો ભૂ-ભાગ તેનાથી ઘેરાયેલ છે. તે ભૂ-ભાગ ને સિંધુ ઘાટી કહીએ છીએ. અહીં રહેવા વાળા નું રહન-સહન, સભ્યતા, વિશ્વભર માં પ્રસિદ્ધ હતી. એવામાં મધ્યયુગ ના દરમિયાન જયારે તુર્કીસ્તાન થી કેટલાક વિદેશી અને ઈરાની લુંટારા દેશ માં આવ્યા તો સર્વપ્રથમ તેમને સિંધુ ઘાટી માં પ્રવેશ કર્યો, અહીં રહેવા વાળા લોકો થી પ્રેરિત થઈને, નિવાસીઓ એ તેમને હિંદુ નામ આપ્યું, જે સિંધુ ના જ એક અપભ્રંશ પણ છે. દેશ, હિંદુઓ નો દેશ ના નામ થી ચર્ચિત થવા લાગ્યો અને પછી હિન્દુસ્તાન ના નામ થી ઓળખાવા લાગ્યો.

અને આમ નામ પડ્યું ‘ઇન્ડિયા’

જયારે અંગ્રેજ આપણા દેશ માં આવ્યા તો તેમને હિન્દુસ્તાન અથવા હિન્દ નામ નું ઉચ્ચારણ કરવામાં કઠણાઈ થતી હતી. તેમને આ દુવિધા નો હલ નીકાળવાની કોશિશ શરૂ કરી દીધી. તેમને ખબર પડી કે સિંધુ ઘાટી નું નામ ઈંડસ વૈલી પણ છે અને પછી તેમને દેશ નું નામ ઇન્ડિયા રાખ્યું, જે ઈંડસ ના નામ થી મળતું નામ હતું. તે નામ અંગ્રેજો માટે સરળ પણ હતું. ધીરે ધીરે ઇન્ડિયા નામ વિશ્વભર માં પ્રચલિત થયું એક અન્ય મત ના અનુસાર જયારે એલેકજેન્ડેર (સિકંદર) ભારત આવ્યો તો તેને અંગ્રેજી માં HINDU નો H હટાવીને દેશ ને INDU નામ થી બોલાવવાનું શરૂ કરી દીધું, જે પછી થી INDIA (ઇન્ડિયા) બની ગયું, આમ સંવિધાન માં આજે પણ દેશ નું નામ ભારતવર્ષ જ છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *