જાણો સ્વાતંત્ર્ય સેનાની ચંદ્રશેખર આઝાદ ના જીવન સાથે જોડાયેલા અમુક રોચક તથ્યો…

ભારત ને સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓ નો દેશ ગણવામાં આવે છે. ભગતસિંહ, સુખદેવ ચંદ્રશેખર આઝાદ જેવા ઘણા સ્વાતંત્ર્ય સેનાની, આ દેશની પવિત્ર ભૂમિ પર જન્મ્યા હતા. જ્યારે પણ આપણે આપણા મનમાં બ્રિટિશરોની દુર્દશાને વિચારીએ છીએ, ત્યારે આપણે સ્વતંત્રતા સેનાનીઓ ને જોવાની ઇચ્છા ધરાવીએ છીએ. ચંદ્રશેખર આઝાદ સ્વતંત્ર સેનાની હતા. તેઓ ભારતના મહાન અને શક્તિશાળી ક્રાંતિકારી હતા અને ભારતને બ્રિટિશ લોકોના પકડમાંથી મુક્ત કરાવવા માંગતા હતા.

મહાત્મા ગાંધી ની અસહકારની ચળવળ માં ચંદ્રશેખર પણ શામેલ હતા.જો કે, તેના નિષ્ફળ પછી, તેમણે સ્વતંત્રતાના સંઘર્ષ માટે હથિયારોનો ઉપયોગ કરવાની શરૂઆત કરી હતી. ભારત સમાજવાદી રિપબ્લિક એસોસિએશન તેમજ ભગત સિંહ અને સુખદેવ અને રાજગુરુ જેવાઓ એ બ્રિટિશ સૈનિકો નો સામનો કરવા માટેના દરેક શક્ય પ્રયાસ કર્યા છે. ચંદ્રશેખર આઝાદ તેમના મૃત્યુ સુધી બ્રિટિશ સામે ઊંચું માથું રાખી ને ઊભા હતા બ્રિટિશ તેને મૃત્યુ આપવા ન કરવા માંગતા હતા અને તેથી તેઓએ પોતાનેજ ગોળી મારીને ભારતની સ્વતંત્રતા માટે તેમણે પોતાનું જીવનનું બલિદાન આપ્યું. હવે આ લેખમાં મહાન ક્રાંતિકારી ચંદ્રશેખર આઝાદના જીવન વિશે કેટલીક મહત્વપૂર્ણ હકીકતો જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

1.ચંદ્રશેખરનો સ્વભાવ એકદમ હટકે હતો, ન તો તે પોતાની જાતે જુલમ કરતો હતો અને ન તો તે બીજાઓને જુલમ કરવા દેતો.

2. ચંદ્રશેખર આઝાદનો જન્મ 23 જુલાઈ, 1906 ના રોજ ઉત્તર પ્રદેશના ઉન્ના જિલ્લામાં પત્રકાર ના ઘરે થયો હતો. તેમના ગામમાં દુષ્કાળને કારણે, તેમના પિતા પંડિત સીતારામ તિવારીએ ગામ છોડી દીધું અને મધ્યપ્રદેશમાં રહેવા ચાલ્યા ગયા હતા. જેના કારણે ચંદ્રશેખર આઝાદનું બાળપણ મધ્યપ્રદેશ માં વીત્યું.

3.ચંદ્રશેખર આઝાદ નું સિતારામ તિવારી વાસ્તવિક નામ હતું ,તેમ છતાં, તેઓ સ્વતંત્રતા ની સંપૂર્ણ લડત માં ચંદ્રશેખર આઝાદ ના નામે જાણીતા થયા હતા.

4.ચંદ્રશેખર આઝાદ ફ્રન્ટીયર થી લઈ ને બર્મા સુધી,નેપાળ. થી લઈ ને કંરાચી સુધી બધા જ હિન્દુસ્તાની સાથે મળી ને એક તગડી સરકાર બનાવવા માંગતા હતા.

5.ચંદ્રશેખર મહાત્મા ગાંધીની ચળવળમાં પણ સામેલ હતા, જ્યાં તેમની બ્રિટિશ દ્વારા ધરપકડ કરવામાં આવી હતી, ત્યાર બાદ તેમને કોર્ટના ન્યાયાધીશો સમક્ષ રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા. જ્યારે ન્યાયાધીશે ચંદ્રશેખરને તેનું નામ પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે તેમણે આઝાદ અને તેમના પિતાનું નામ સ્વાતંત્ર્ય જણાવ્યું અને ઘરનું સરનામું જેલ જણાવ્યું હતું. ત્યારથી, તેમણે ચંદ્રશેખર આઝાદના નામે પ્રતીતિ પ્રાપ્ત કરી.

6.અસહકારની ચળવળ માં શરૂઆતના દિવસોમાં ચંદ્રશેખર આઝાદ મહાત્મા ગાંધી સાથે જોડાઈ ચળવળનો ભાગ બન્યા પરંતુ ધીમે ધીમે તેની અંદર ક્રાંતિકારી ભાવના ધીમે ધીમે વધી ગઈ અને તેઓ હિન્દુસ્તાન રિપબ્લિકન એસોસિએશન ના સદસ્ય બન્યા.

7.ભગતસિંહ અને અન્ય સાથીઓ સાથે ચંદ્રશેખર આઝાદે 1 ઓગષ્ટ, 1925 ના રોજ બ્રિટિશરો ને પાઠ શીખવવા માટે કાકોરી ટ્રેન લૂંટી હતી.

8. જ્યારે બ્રિટીશરો લાલા હરદયાલ ભગતસિંહ અને તેના સાથીઓ ની હત્યા કરી ત્યારે ચંદ્રશેખર આઝાદે બ્રિટીશ સુપ્રિન્ટેડેન્ટ સાંડર્સ ન ગોળી મારી.

9. સાંડર્સ હત્યાકાંડ પછી, બ્રિટિશ પોલીસ ફોર્સે અલ્હાબાદમાં ચંદ્રશેખર આઝાદને ઘેરી લીધો. ચંદ્રશેખર આઝાદે એવી પ્રતિજ્ઞા લીધી હતી કે તે બ્રિટિશરોના હાથે થી તે ક્યારેય મૃત્યુ પામશે નહીં, તેથી તેમણે પોતે જ ગોળી મારીને તેના નિવન નો અંત લાવ્યો.

10. એક અહેવાલ પ્રમાણે ચંદ્રશેખર આઝાદ અલ્હાબાદના આલ્ફ્રેડ પાર્કમાં મૃત્યુ પામ્યા હતા. બાદમાં આ પાર્કનું નામ ચંદ્રશેખર આઝાદ પાર્ક રાખવાના આવ્યું હતું.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *