રાવણ થી મોટો પૃથ્વી પર કોઈ નથી જ્ઞાની, આ 10 વાતો છે તેનો પુરાવો

તમે બધા લોકો એ રામાયણ તો અવશ્ય વાંચી અથવા સાંભળી હશે. આપણે બધા ને બાળપણ થી જ રામાયણ નો પાઠ ભણાવવામાં આવી રહ્યો છે જયારે પણ ક્યારેક રામાયણ ની વાત થાય છે તો તેના નામ થી જ દુષ્ટતા અને અસત્ય ની વાત મન માં ચાલવા લાગે છે. રામાયણ માં રામ અને રાવણ નું યુદ્ધ થયું હતું જેમાં રામ જી સત્ય માં પ્રતીક હતા તો રાવણ અસત્ય નો ઝંડો હાથ માં લીધો હતો. આપણે શરૂ થી જ રાવણ ના વિષય માં દુષ્ટતા જ સાંભળતા જ આવ્યા છીએ તેને હંમેશા અધર્મી અને શેતાન નો જ દરજ્જો આપ્યો છે પરંતુ શું તમને તે વાત ની જાણકારી છે કે રાવણ એક એવો વ્યક્તિ હતો જેને તેટલું જ્ઞાન હતું કે તેના જ્ઞાન ના આગળ કોઈ પણ દેવતા તેનો મુકાબલો નહોતું કરી શકતું. બધા દેવતા તેના આગળ નતમસ્તક થઇ જતા હતા. બેશક થી રાવણ ની છબી અધર્મી છે પરંતુ આ બધાના સિવાય પણ રાવણ એ એવા બહુ ઉદાહરણ બધાની સામે આપ્યા છે જેનાથી તે વાત ની જાણકારી મળેછે કે તે વાસ્તવ માં સૌથી મોટો જ્ઞાની પુરુષ હતો.

આજે અમે તમને આ લેખ ના માધ્યમ થી રાવણ ની એવી 10 વાતો જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેને જાણ્યા પછી તમે પણ માની જશો કે રાવણ જેવો જ્ઞાની આ પૃથ્વી પર નથી અને ના જ થઇ શકશે.

આવો જાણીએ આ 10 વાતો કઈ છે

વેદ અને સંસ્કૃત નો જ્ઞાતા

તમને આ જાણકારી થી પરિચિત કરાવી દઈએ કે રાવણ મેં વેદ અને સંસ્કૃત નું જ્ઞાન હતું અને તે સામવેદ માં નિપુણ હતો તેને શિવ તાંડવ યુદ્ધીશા તંત્ર અમે પ્રકુઠા કામધેનુ જેવી કૃતિઓ ની રચના કરી હતી. સામવેદ ના સિવાય તેને બાકી ત્રણે વેદો નું પણ જ્ઞાન હતું. તેના વેદો ને વાંચવાની રીત પણ બહુ જ અલગ હતી.

આયુર્વેદ નું જ્ઞાન જ હતું રાવણ

રાવણ આયુર્વેદ માં પણ બહુ નિપુણ હતો. તેને આયુર્વેદ માં પણ ઘણું યોગદાન આપ્યું હતું. અર્ક પ્રકાશ નામ નું એક પુસ્તક પણ રાવણ દ્વારા લખવામાં આવ્યું હતું. જેના અંદર આયુર્વેદ થી જોડાયેલ બધી જાણકારીઓ હાજર હતી. રાવણ એવા ચોખા નું નિર્માણ કરવાનું જાણતો હતો જેની અંદર પર્યાપ્ત માત્રા માં વિટામિન ઉપલબ્ધ હોય તે સીતા માતા ને તે ચોખા આપતો હતો.

કવિતાઓ લખતો હતો રાવણ

રાવણ માત્ર એક સારો યોદ્ધા ન નહોતો પરંતુ તેને કવિતાઓ અને શ્લોકો ની રચનાઓ પણ આવડતી હતી. શિવ તાંડવ તે બધી રચનાઓ માંથી એક છે. રાવણ એ ભગવાન શીવ જી ને પ્રસન્ન કરવા માટે એક રચના “મેં કબ ખુશ હોઉંગા” લખી હતી જે રચના થી ભગવાન શિવ જી બહુ પ્રસન્ન થયા હતા અને રાવણ ને તેના માટે વરદાન પણ આપ્યું હતું.

સંગીત નો જ્ઞાની હતો રાવણ

રાવણ સંગીત નો પણ બહુ વધારે શોખીન હતો. રુદ્ર વીણા વગાડવામાં રાવણ ની ટક્કર કોઈ પણ નહોતું કરી શકતું. જયારે ઓન રાવણ દુઃખી અથવા પરેશાન રહેતો હતો તો તે રુદ્રવીણા વગાડ્યા કરતો હતો રાવણ એ વાયોલિન નું પણ નિર્માણ કર્યું હતું જેને રાવનહથા ના નામ થી ઓળખવામાં આવે છે. આજ ના સમય માં પણ તે રાજસ્થાન માં વગાડવામાં આવે છે.

વાળ ચિકિત્સા અને સ્ત્રી રોગ વિજ્ઞાન માં પણ યોગદાન

રાવણ આયુર્વેદ નો બહુ જ સારો જ્ઞાની હતો તેને સ્ત્રી રોગ વિજ્ઞાન અને વાળ ચિકિત્સા ની ઉપર પણ ઘણા પુસ્તકો લખ્યા હતા. આ પુસ્તકો માં 100 થી વધારે બીમારીઓ ના ઈલાજ ના વિશે જાણકારીઓ આપવામાં આવી હતી. આ પુસ્તક ની રચના તેને પોતાની પત્ની મંદોદરી ના કહેવા પર કરી હતી.

રામ ના યુદ્ધ માં કરી સહાયતા

જયારે ભગવાન રામજી સમુદ્ર ના ઉપર પુલ બનાવવા માંગતા હતા તો પુલ બનાવવા થી પહેલા યજ્ઞ કરવો પડતો હતો. યજ્ઞ ત્યારે સફળ માનવામાં આવતો જયારે ભગવાન રામ જી ની સાથે માતા સીતા બેસી હોય. રામ ના આ યજ્ઞ ને સફળ બનાવવા માટે રાવણ સ્વયં માતા સીતા ને પોતાની સાથે લઈને આવ્યો હતો. યજ્ઞ ની સમાપ્તિ પછી રામ એ રાવણ નો આશીર્વાદ માંગ્યો તો રાવણ એ રામજી ને વિજયી ભવ: નો આશીર્વાદ આપ્યો હતો.

રાવણ હતો જ્ઞાન નો સાગર

જયારે રામ જી અને રાવણ ની વચ્ચે યુદ્ધ થયું ત્યારે રાવણ ને હાર નો સામનો કરવો પડ્યો હતો. જયારે રાવણ પોતાના છેલ્લા શ્વાસ લઇ રહ્યો હતો ત્યારે ભગવાન રામ એ લક્ષ્મણ થી કહ્યું કે જો તમારે પોતાના ગુરુ થી જ્ઞાન પ્રાપ્ત કરવું છે તો હંમેશા તેના ચરણો માં બેસવું જોઈએ આ પરંપરા આજ સુધી નિભાવવામાં આવે છે.

સીતા હતી રાવણ ની દીકરી

રામાયણ ને ઘણા દેશો માં ગ્રંથ ની જેમ અપનાવવામાં આવ્યો છે. થાઇલેન્ડ માં જે રામયણ છે તેના મુજબ સીતા રાવણ ની દીકરી હતી જેને એક ભવિષ્યવાણી ના પછી રાવણ એ જમીન માં દફનાવી દીધી હતી. ભવિષ્યવાણી માં એવું પણ કહ્યું હતું કે તે છોકરી તારા મૃત્યુ નું કારણ બનશે ત્યારે દેવી સીતા જનક ને મળી હતી તે કારણથી રાવણ એ સીતા માતા ની સાથે ખરાબ વ્યવહાર કર્યો હતો.

ગ્રહ નક્ષત્રો ને પોતાના મુજબ ચલાવતો હતો રાવણ

જયારે મેઘનાથ નો જન્મ નહોતો થયો તો તેના પહેલા રાવણ એ ગ્રહ-નક્ષત્રો ને પોતાના મુજબ થી બનાવી લીધા હતા જેનાથી થવા વાળો પુત્ર અમર થઇ જાય પરંતુ છેલ્લા સમય માં શનિ એ પોતાની ચાલ માં પરિવર્તન કરી લીધું હતું. રાવણ એટલો શક્તિશાળી હતો કે તેને પોતાની શક્તિ થી શનિ ને પોતાની પાસે બંદી બનાવીને રાખી લીધો હતો.

10 માથા નહોતા રાવણ ના

તમે લોકો એ શરૂ થી તે સાંભળ્યું હશે કે રાવણ માં 10 માથા છે અને વધારેકરીને વ્યક્તિ તે સમજે છે કે રાવણ ના 10 માથા છે પરંતુ તે વાત સાચી નથી. રાવણ જયારે નાનો હતો ત્યારે તેની માતા એ તેમને નવ મોતીઓ વાળો હાર પહેરાવ્યો હતો. તે હાર માં રાવણ ના ચહેરા નો પડછાયો દેખાઈ આવતો હતો. તેની સાથે જ તે પણ કહેવાતું હતું કે રાવણ ની અંદર 10 માથા જેટલું મગજ છે તે બધા કારણો થી રાવણ ને દશાનંદ ના નામ થી પણ ઓળખવામાં આવે છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *