ઘર થી ભાગેલા પ્રેમી જોડા ને આ મહાદેવ મંદિર માં મળે છે સહારો, પોતે કરે છે જોડા ની રક્ષા

  • God

ભગવાન શિવા ની મહિમા અપરંપાર છે. ભગવાન શિવ ની લીલાઓ ના વિશે જણાવી નથી શકતું કારણકે તે બહુ વધારે છે. ભગવાન દરેક રૂપ માં પોતાના ભક્ત ની રક્ષા માટે હાજર રહે છે. કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવ તેટલા ભોળા છે કે તે સારા અને ખરાબ માં ફર્ક પણ નથી કરતા અને પોતાના દરેક ભક્ત ની મનોકામના પૂર્ણ કરી દે છે. તેમને ઘણા રાક્ષસો ને પણ વરદાન આપ્યું છે. એવામાં જો કોઈ મનુષ્ય સાચા મન થી તેમની આરાધના કરે તો તેની બધી ઇચ્છાઓ પૂરી કરી દે છે.

જેનું કોઈ નથી હોતું, તેનો ભગવાન હોય છે:

મહાદેવ ના ભારતમાં હજારો મંદિર છે, પરંતુ કેટલાક મંદિર પોતાની ખાસિયતો ના કારણે પુરા વિશ્વ માં પ્રસિદ્ધ છે. આજે અમે તમને મહાદેવ ના એક એવા જ મંદિર ના વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, હિમાચલ પ્રદેશ ની ખુબસુરતી થી તો તમે બધા લોકો જાણીતા હશો. તે પોતાની પ્રાકૃતિક સુંદરતા માટે ઓળખાય છે. પરંતુ કુલ્લુ ના શાંઘડ ગામ ના દેવતા શંગચૂલ મહાદેવ ના વિશે જાણીને તમે હેરાન થઇ જશો. હંમેશા તમે આ કહેવત સાંભળી હશે કે જેનું કોઈ નથી હોતું, તેનો ભગવાન હોય છે, તો તે કહેવત અહીં બિલ્કુલ સાચી ઠરે છે.

મંદિર ની સીમા માં રહેવા વાળા પ્રેમી જોડા નું કંઈ નથી બગાડી શકતું કોઈ:

હા કેટલાક પ્રેમી જોડા ની દુશ્મન પૂરી દુનિયા હોય છે. તેમને કોઈ સહારો નથી આપતું. પરંતુ જયારે કોઈ ઘર થી ભાગેલા પ્રેમી જોડા શંગચૂલ મહાદેવ ના મંદિર માં આવે છે તો તેને ભગવાન આશરો આપે છે. ફક્ત તેટલું જ અહીં મહાદેવ તે પ્રેમી જોડા ની રક્ષા પણ પોતે જ કરે છે. તમારી જાણકારી માટે જણાવી દઈએ શાંઘડ ગામ કુલ્લુ થી 58 કિલોમીટર ની દુરી પર સ્થિત છે. કહેવામાં આવે છે કે જે પણ પ્રેમી જોડા આ મંદિર ની સીમા માં રહે છે, તેનો કોઈ કંઈ નથી બગાડી શકતું. મંદિર લગભગ 100 વીઘા માં ફેલાયેલું છે.

જયારે કોઈ પ્રેમી જોડા ઘર થી ભાગીને આ મંદિર માં પહોંચે છે તો તેને ભગવાન ની શરણ માં માનવામાં આવે છે. આ ગામ ના લોકો પરંપરા નું સદીઓ થી પાલન કરી રહ્યા છે. આ ગામ માં પોલીસ ના આવવા પર પણ પ્રતિબંધ લગાવ્યો છે. શંગચૂલ મહાદેવ મંદિર માં પ્રેમી જોડા ને કોઈ વાત માટે મજબુર કરવા અથવા વિવાદ કરવો પાપ માનવામાં આવે છે. આ કારણે અહીં તે પ્રતિબંધિત છે. મંદિર ક્ષેત્ર માં દારૂ, સિગરેટ અથવા અન્ય કોઈ પ્રકારના નશા ની મનાઈ છે. ચામડા નો સામાન લઈને આવવું પણ આ મંદિર માં મનાઈ છે. આ મંદિર માં કોઈ પણ પ્રકારના હથિયાર ની સાથે ઘૂસવું પણ મનાઈ છે.

પ્રેમી જોડા જ્યાં સુધી આ મંદિર માં રહે છે, અહીં ના પંડિત મહેમાનનવાજી કરે છે. અજ્ઞાતવાસ ના સમયે આ મંદિર માં પાંડવ રોકાયા હતા ત્યારે કૌરવ તેમનો પીછો કરતા અહીં પહોંચી ગયા હતા. ત્યારે શંગચૂલ મહાદેવ એ કૌરવો ને આ આખીને પાછા મોકલી દીધા હતા કે આ મારું ક્ષેત્ર છે અને જે મારી શરણ માં આવશે તેનો કોઈ કંઈ નહિ બગાડી શકે. તેના પછી કૌરવ પાછા ફરી ગયા હતા. ત્યારથી તે પરંપરા ચાલતી આવી રહી છે. જાણકારી ના મુજબ એક વખત 2015 માં રાત ના સમયે મંદિર માં આગ લાગી ગઈ હતી. તેનાથી મંદિર માં રાખેલી મૂર્તિઓ નષ્ટ થઇ ગઈ હતી, પછી ફરીથી તેનું નિર્માણ કરવામાં આવ્યું.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *