જાંબુ છે ઔષધીય ગુણો નો ખજાનો, તેના સેવન થી થાય છે ઘણા ચમત્કારી ફાયદા, જાણો

સમય ની સાથે-સાથે લોકો ના ખાન-પાન માં તેજી થી બદલાવ આવ્યો છે. પહેલા જમાના માં લોકો મોટા અનાજ વધારે ખાતા હતા. તે અનાજ લોકો ને સ્વાસ્થ્ય રાખવામાં મદદ કરતા હતા. આજે લોકો નો ખાન-પાન પૂરી રીતે બદલાઈ ચુક્યું છે. આજે લોકો સ્વાદ ને ધ્યાન માં રાખીને ખાવાનું ખાય છે જે ઘણી શારીરિક સમસ્યાઓ ને જન્મ આપે છે. લોકો રસ્તા કિનારે મળવા વાળા ખાવાની ઉપર વધારે નિર્ભર રહેવા લાગે છે. રસ્તા કિનારે મળવા વાળા આ ખાવાનું સ્વાસ્થ્ય ની દ્રષ્ટિ થી બિલ્કુલ પણ સારા નથી હોતું.

ખાન-પાન માં આવેલા આ બદલાવ ના કારણે ઘણા લોકો ગંભીર બીમારીઓ થી ઘણા નાની-મોટી શારીરિક બીમારીઓ થી ગ્રસ્ત થઇ ચુક્યા છે. મધુમેહ ની સમસ્યા આજ ના સમય માં વધારે કરીને લોકો ને છે, તેની સાથે જ પાચનક્રિયા થી સંબંધિત સમસ્યાઓ થી પણ ઘણા લોકો પરેશાન છે. ખોટું ખાન-પાન પેટ સંબંધી સમસ્યાઓ ને જન્મ આપે છે. ધીરે-ધીરે તે સમસ્યાઓ મોટું રૂપ લઇ લે છે અને વ્યક્તિ ને બહુ મુસીબત માં નાંખી દે છે. પ્રકૃતિ માં ઘણી એવી વસ્તુઓ હાજર છે, જેનાથી આપણે પોતાની ઘણી શારીરિક સમસ્યાઓ નો ઈલાજ કરી શકે છે.

ઔષધીય ગુણો થી ભરપુર છે જાંબુ:

પ્રકૃતિ એ આ પૃથ્વી પર ઘણા પ્રકારના જીવ-જંતુઓ, વૃક્ષ-છોડ ને બનાવ્યા છે. તેમાંથી ઘણા એવા વૃક્ષ-છોડ છે, જેમની ઔષધીય ઉપયોગ થાય છે. આજે અમે તમને એક એવા જ ઔષધીય ગુણો થી ભરપુર ફળ ના વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેના ઉપયોગ થી તમે ઘણા પ્રકારની બીમારીઓ ને હંમેશા માટે દુર કરી શકો છો. હા અમે વાત કરી રહ્યા છીએ જાંબુ ની. વરસાદ ની શરૂઆત થતા જ જાંબુ મળવાના શરૂ થઇ જાય છે. જાંબુ ઔષધીય ગુણો નો ખજાનો છે અને તેને ખાવાથી ઘણા ચમત્કારિક શારીરિક ફાયદા પણ થાય છે. જાંબુ એક અમ્લીય ફળ છે અને તેનો સ્વાદ મીઠો હોય છે.

જાંબુ ખાવાથી થાય છે આ ચમત્કારિક ફાયદા:

તમારી જાણકારી માટે જણાવી દઈએ જાંબુમાં ભરપુર માત્રા માં ગ્લુકોઝ અને ફ્રુક્ટોઝ મળે છે. જો તમે પેટ ની સમસ્યા હતી પરેશાન છો તો જાંબુ ના રસ માં સેંધા મીઠું મિલાવીને તેનું સેવન કરો. પેટ દર્દ, દસ્ત, પેટ માં બળતરા જેવી સમસ્યાઓ થી તરત રાહત મળી જશે.

પાચન ક્રિયા માટે જાંબુ બહુ જ ફાયદાકારક હોય છે. જાંબુ ખાવાથી વ્યક્તિ ની પાચન ક્રિયા મજબૂત થાય છે અને ગેસ જેવી સમસ્યાથી પણ છુટકારો મળી જાય છે.

તમને જાણીને હેરાની થશે કે મધુમેહ ના રોગીઓ માટે જાંબુ કોઈ વરદાન થી ઓછું નથી. મધુમેહ ના રોગી જાંબુ ના બીજ ને સુકવીને પીસી લો અને તેનો ઉપયોગ કરો.

પથરી ના ઈલાજ માટે પણ જાંબુ બહુ ફાયદાકારક હોય છે. પથરી ની સમસ્યા થવા પર જાંબુ ના બીજ ને સુકવીને બારીક પીસી લો અને તેને દહીં ની સાથે ખાઓ. કેટલાક જ દિવસો માં પથરી ની સમસ્યા થી છુટકારો મળી જશે.

પિત્ત ની સમસ્યા થી પરેશાન છો તો જાંબુ ના સિરકા માં પલાળીને રાખો અને દરરોજ સવાર-સાંજ તેનું સેવન કરો. તેનાથી પિત્ત શાંત થાય છે.

દસ્ત ની સમસ્યા થી પરેશાન લોકો જાંબુ ની ગોટલીઓ ને પીસીને ચૂર્ણ બનાવો. આ ચૂર્ણ ને ચીની ની સાથે મિલાવીને સેવન કરવાથી દસ્ત ની સમસ્યા થી છુટકારો મળે છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *