અંગ્રેજી માં ભારત ને India કેમ કહેવામાં આવે છે, શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે?

ભારત આ વર્ષ પોતાની 75મો સ્વતંત્રતા દિવસે મનાવવા જઈ રહ્યા છે, હંમેશા ની જેમ આ પ્રકારે પણ પ્રધાનમંત્રી લાલકિલ્લા પર ઝંડો લહેરાવશે અને દેશ ના હીત માં કેટલાક શબ્દ કહેશો. આપણે આઝાદી થી લઈને નવ ભારત ના વિશે બાળપણ થી બહુ બધું સાંભળ્યું છે અને દેશ ની આઝાદી માં શહીદ થયેલા બહુ બધા વીરો ની ગાથા પણ સાંભળી છે. પરંતુ આજે પણ બધું બધી વાતો છે જે બહુ બધા લોકો ના જીવન માં આવતી રહે છે.જેમાં એક વાત નો જીક્ર આપણે કરવા માંગીશું. હકીકતમાં જાપાન ને અંગ્રેજી માં Japan, અમેરિકા ને America અને અહીં સુધી કે આપણા પાડોશી દેશ Pakistan ને પણ ત્યાં બોલવામાં આવે છે જે હિંદી માં બોલવામાં આવે છે. પરંતુ ભારત એક એવો દેશ છે જેને અંગ્રેજી માં India કહેવામાં આવે છે. અંગ્રેજી માં ભારત ને India કેમ કહેવામાં આવે છે, તેના વિશે વધારે કરીને લોકો એ તો વિચાર્યું જ નહિ હોય.

અંગ્રેજી માં ભારત ને India કેમ કહેવામાં આવે છે

ભારત નું પ્રાચીન નામ આર્યાવર્ત અથવા ઋષીઓ ના જમાના માં ભારત ને આર્યાવર્ત જ કહેવામાં આવતું હતું, પરંતુ જયારે અંગ્રેજો એ અહીં હકુમત કર્યું તો તે આર્યાવર્ત નામ નહોતા લઇ શકતા. તો આ નામ ને તે અંગ્રેજો એ પોતાની-પોતાની સુવિધા ના હિસાબ થી લેવાનું શરૂ કરી દીધું, કોઈ એ તેને સિંધુ કહ્યું તો કોઈ એ હિન્દુસ્તાન કહ્યું. બીબીસી ની એક રીપોર્ટ ના મુજબ ભારત ને India અથવા હિન્દુસ્તાન બનાવવાના પાછળ બે મુખ્ય સ્ત્રોત હતા જેમાં Irani અને યુનાની નામ હતા. ઈરાની અથવા જૂની ફારસી માં સિંધુ શબ્દ નું પરિવર્તન હિંદુ ના રૂપ માં થયું અને તેનાથી બન્યું હિન્દુસ્તાન, જયારે યુનાની માં એ બન્યો ઇન્ડો અથવા ઇન્ડોસ. બસ તેનો A શબ્દ લેટીન ભાષા માં પહોંચી ગયો અને તેનાથી India બન્યું હતું.

પરંતુ ત્યારે તે સર્વસામાન્ય નહોતું અને છેવટે કોઈ બીજા બનાવેલા શબ્દ ને આપણે પોતાના દેશ ના નામ થી કેમ બોલાવીએ? આ સવાલ ત્યારે ઉભો થયો હતો જયારે ભારત આવ્યા તો તેમને ભારત ને ઇન્ડિયા બોલાવવાનું શરૂ કરી દીધું. તેમને પોતાની દરેક વાત અને કાગળ માં ભારત ને ઇન્ડિયા જ કહ્યું અને લખ્યું, તેના પછી અહીં ના લોકો પણ ભારત ને ઇન્ડિયા બોલાવવા લાગ્યા. ફરી તેના પછી ભારત નું અંગ્રેજી નામ ભારત લેવાવા લાગ્યું. આમ તો જો તર્ક ને ઉઠવવામાં આવે તો ભારત ને હિન્દુસ્તાન અને ઇન્ડિયા જેવા શબ્દો ને બનાવવાનો પૂરો શ્રેય ઈરાની અને યુનાની ને જાય છે કારણકે જયારે અંગ્રેજ ભારત માં વ્યાપાર વધારવાના ઉદ્દેશ્ય થી આવ્યા તો તેમની સાથે બીજા દેશ ના લોકો એ પણ હાથ અજમાવ્યો. તે દેશો માં ઈરાની અને યુનાની પણ સામેલ હતા જેમાં થી કેટલાક પોતાના ધર્મ ને પ્રચાર કરવા માટે ભારત માં આવ્યા હતા.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *