ગણેશ ચતુર્થી: આ વસ્તુઓ ના વગર અધુરી છે ગણપતી બાપ્પા ની પૂજા, જાણો

  • God

13 સપ્ટેમ્બર થી પુરા ભારત માં ગણેશ ચતુર્થી ની પૂજા આરંભ થઇ રહી છે. તેમાં લોકો 10 દિવસો સુધી પોતાના-પોતાના ઘરો માં ગણેશ ભગવાન ની મૂર્તિ રાખશો અને તેમની પૂજા કરશો. આ દિવસો માં પુરા ભારત માં ખુબ ધૂમ-ધડાક બની રહે છે અને કેટલાક લોકો તેમને 3 દિવસો માટે રાખે છે તો કેટલાક લોકો એક અઠવાડિયા માટે રાખે છે. તેના પછી તેમનું વિસર્જન કરી દે છે. મૂળરૂપ થી તો આ તહેવાર મહારાષ્ટ્ર નો છે પરંતુ ફિલ્મો અને સીરીયલ્સ ને દેખ્યા પછી હવે તેને પુરા ભારત માં મનાવવા લાગે છે. ગણેશ જી ની પૂજા જો તે વસ્તુઓ ના વગર કરો તો તે પૂજા અધુરી માનવામાં આવે છે. ગણેશ જી વિધ્નહર્તા છે અને તેમની સાચા મન થી પૂજા કરવાથી તે આપણી દરેક પૂજા જરૂર સ્વીકાર કરે છે. તેથી તે વસ્તુઓ ના વગર અધુરી છે ગણપતિ બપ્પા ની પૂજા અને પૂજા ને પૂરી કરવા માટે અથવા બપ્પા ની મૂર્તિ સ્થાપિત કરવાથી પહેલા તમારે આ વાતો ને જરૂર જાણી લેવી જોઈએ.

આ વસ્તુઓ ના વગર અધુરી છે ગણપતિ બપ્પા ની પૂજા

કોઈ પણ શુભ દિવસ નો આરંભ ગણેશ પૂજન થી જ કરવામાં આવે છે. બધા દેવી-દેવતાઓ માં ભગવાન ગણેશ ને પ્રથમ સ્થાન આપવા વાળા તેમના પિતા અને જગત ને બનાવવા વાળા ભગવાન શંકર જ છે. ભગવાન ગણેશ જી ને વિઘ્નહર્તા, સુખ-સમૃદ્ધિ અને બુદ્ધિમાન દેવતા માનવામાં આવે છે, તેમનો તે તહેવાર દરેક વર્ષે ચતુર્થી ના રૂપ માં મનાવવામાં આવે છે. ગણેશ ચતુર્થી ની સાથે જ મંગળ કામો ની કામના પણ કરવામાં આવે છે, અને આ દિવસે ગણેશ જી ની વિશેષ પૂજા કરવામાં આવે છે. પરંતુ તેમની પૂજા માં શું-શું વસ્તુ મુખ્ય રૂપ થી સામેલ કરવી જોઈએ આ વાત નો ખ્યાલ પણ આપણને વિશેષ રૂપ થી રાખવાનું હોય છે.

1. લીલી દુર્વા

ગણેશ ચતુર્થી ના દિવસે જો ભગવાન ગણેશ ની પૂજા લીલી ધૂપ થી કરીએ તો ગણેશ જી બહુ વધારે પ્રસન્ન થાય છે. તેમને પૂજા ના સમયે લીલી ધૂપ જરૂર અર્પણ કરવી જોઈએ.

2. શ્રીફળ

ભગવાન ગણેશ ને શ્રીફળ બહુ વધારે પસંદ છે. તેથી ગણેશ ભગવાન ને ગણેશ ચતુર્થી ની પૂજા ના દરમીયાન શ્રીફળ જરૂર ચઢાવો, તમને તેનો ફાયદો જરૂર મળશે.

3. મોદક

ભગવાન ગણેશ ને મોદક એટલે લાડુ બહુ વધારે પસંદ છે, આ વાત તો બધા જાણે છે. મોદક ના વગર ગણેશ ની પૂજા બહુ જ અધુરી હોય છે તેથી દરેક દિવસે થઇ શકે તો મોદક નો ભોગ જરૂર લગાવો. જો દરેક દિવસે શક્ય ના હોય તો પહેલા અને છેલ્લા દિવસે મોદક નો ભોગ જરૂર લગાવો ગણેશ જી તમારી દરેક મનોકામના પૂરી કરે છે.

4. હળદર

હળદર ને શુભ નો સંકેત માનવામાં આવે છે અને ગણેશ ભગવાન ની પૂજા પણ દરેક શુભ કામ શરૂ કરવાથી પહેલા કરવામાં આવે છે. તેના સિવાય ભગવાન ગણેશ ને પીળો રંગ બહુ પસંદ છે અને તેમની પૂજા માં હળદર નું વિશેષ સ્થાન આપવામાં આવે તો બહુ સારું થાય છે. કાચા હળદર ની સાથે પીળો દોરો અને પીળું ફૂલ જરૂર સામેલ કરો, તેનાથી તમારી પૂજા જરૂર સફળ થશે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *