એક રાત ની ઊંઘ એ શરૂ કરાવ્યું સ્ટાર્ટઅપ, હવે દર મહીને 24 કરોડ રૂપિયા નું ટર્ન ઓવર

ભારતીય સ્ટાર્ટઅપ જગત ની નામચીન માણસો ની કહાનીઓ…

નવા-નવા સ્ટાર્ટઅપ, એન્ટરપ્રેન્યોર હવે નવા જમાના ની આર્થીકી લખી રહ્યા છે. તે ‘હેવેલ્સ ઇન્ડિયા’ હોય અથવા ‘ટ્રેક્યુલા સર્વિસીસ’, ‘પ્લેસીયો’ અથવા ‘ઓયો રૂમ્સ’ ના સંસ્થાપક રીતેશ અગ્રવાલ ની સફળતા ની દાસ્તાન. સમય હવે ફક્ત અંબાણી-ટાટા-બિરલા-ડાલમિયા જેવા નામો ના જ મોહતાજ નથી રહ્યા. ‘ઓયો રૂમ્સ’ નું સ્ટાર્ટઅપ માં ઇન્ડિયા ના સૌથી મોટા એવોર્ડ્સ માટે પસંદ કરવામાં આવ્યા આ વાત નો તો સંકેત છે.

અલબિંદર અને રીતેશ

ઓયો રૂમ્સ ના સંસ્થાપક રીતેશ અગ્રવાલ ની સફળતા ની અલગ જ કહાની છે. એક નાના વાક્યએ તેમની જિંદગી નો એવો વળાંક લીધો કે આજે તે બેમિસાલ ઉંચાઈઓ અડી રહ્યા છે.

હવે પૈસા ની સત્તા દરેક દિવસે નવા ઠીકાના બદલવા લાગી છે. તે ફક્ત અંબાણી, ટાટા-બિરલા-ડાલમિયા જેવા નામો ના મોહતાજ નથી રહી. નવા-નવા સ્ટાર્ટઅપ, એન્ટરપ્રેન્યોર હવે નવા જમાના ની આર્થીકી નો ઈતિહાસ રચી રહ્યા છે. જે કંપની ના સીએમડી અનીલ ગુપ્તા ના પિતા કીમત રાય ગુપ્તા એ શિક્ષક ની નોકરી છોડીને ‘હેવેલ્સ ઇન્ડિયા’ નામ થી ક્યારેય પોતાનો સામાન્ય બીઝનેસ શરૂ કર્યો હતો, પાછળ ના દિવસો એક ઝટકા માં તેમની કંપની ની વેલ્થ સાડા ત્રણ હજાર કરોડ થઇ ગઈ. કારણ હતું કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા કેટલીક આઈટમ્સ પર જીએસટી રેટ ઘટાડવો. તેનો હેવેલ્સ ઇન્ડિયા ના શેયર ને જબરદસ્ત ઉછાળો મળ્યો. કંપની ના શેયર નવ ટકા થી વધીને 610 રૂપિયા સુધી પહોંચી ગયા.

બીઝનેસ માટે આઈડિયા શોધી રહ્યા ત્રણ મિત્રો રોહિત જૈન, મનીષ સેવલાની અને સ્વપ્નીલ તામગાડગે ને પણ આ પ્રકારે સરકાર ના એક નિર્ણય થી તક મળી તો તેમને પોતાની નોકરી છોડી ટ્રેક્યુલા સર્વિસીસ પ્રાઇવેટ લીમીટેડ ની શરુઆત કરી દીધી અને બે વર્ષ માં જ તેમની કંપની નું ટર્નઓવર 75 લાખ રૂપિયા થઇ ગયું. રોહિત જૈન જણાવે છે કે અમે ત્રણે એ એનઆઈઆઈટી વારંગલ થી ગ્રેજ્યુએશન ર્ક્યું છે. એક જ કોલેજ માં વાંચવાના કારણે આપણી મિત્રતા થઇ ગઈ હતી. ગ્રેજ્યુએશન કર્યા પછી અમે મલ્ટી નેશનલ કંપની માં કામ કર્યું. હા નોકરી ની સાથે પોતાનો બીઝનેસ શરૂ કરવા માટે આઈડિયા ની શોધ ચાલુ રહી. આઈડિયા મળતા જ અમે પરિવાર અને મિત્રો થી પાંત્રીસ લાખ રૂપિયા ભેગા કરીને ફેબ્રુઆરી 2016 માં પોતાનો બીઝનેસ શરૂ કરી દીધો. તે દેશ ભર ના 40-45 સ્કૂલો ને પોતાની સર્વિસ આપી રહ્યા છે. તેના દ્વારા સ્કૂલ ના વીસ હજાર થી વધારે અભિભાવક તેમની સર્વિસ નો ઉપયોગ કરી રહ્યા છે. તેના દ્વારા અભિભાવક સ્કૂલ બસ ને ઓનલાઈન ટ્રેક કરી શકે છે. તેમની કંપની હૈદરાબાદ ની સ્માર્ટ સિટીજ ને પણ સર્વિસીસ પ્રોવાઈડ કરી રહી છે. હમણાં દિલ્લી, અજમેર, આગ્રા, હૈદરાબાદ, નૈલોર, બેંગ્લોર, કોયમ્બતુર, વિશાખાપટ્ટનમ, નાગપુર, વારંગલ માં ટ્રેક્યુલા સર્વિસીસ આપી રહી છે.

આ પ્રકારની કંપની ચલાવી રહ્યા છે સ્ટુડન્ટ હાઉસિંગ સ્ટાર્ટઅપ પ્લેસીયો ના સહસંસ્થાપક રોહિત પટેરિયા અને અંકુશ અરોરા. તેમને હમણાં માં સબસ્ક્રિપ્શન બેસ્ડ ફૂડ સ્ટાર્ટઅપ પેકો મિલ્સ નું પણ અધિગ્રહણ કરી લીધું છે. તેના માધ્યમ થી તેમની કંપની વિદ્યાર્થીઓ ને નવી-નવી રીતે સાફ-સુથરું ખાવાનું આપી રહી છે. તેમની કંપની વિદ્યાર્થીઓ ને ઘર ના બનેલા પસંદીદા શાકાહારી અને પારંપરિક વ્યંજન આપે છે. મહિનામાં એક વખત ફૂડ પાર્ટી હોય છે. આ પાર્ટીઓ માં વિદ્યાર્થીઓ ને જુદા-જુદા પ્રકારના સ્વાદિષ્ટ વ્યંજન ખવડાવવામાં આવે છે. પૈકો મિલ્સ ના માલિક નીતિન જોશી અને પારુલ તુસેલે જણાવે છે કે સ્ટુડન્ટ લાઈફ માં ખાવાને લઈને આ પ્રકારના ખરાબ અનુભવ ના ચાલતા તેમને સ્વાદિષ્ટ, સંપૂર્ણ અને તંદુરસ્તી સારી રાખે તેવું ખાવાનું તે વિદ્યાર્થીઓ ને સસ્તી કીંમત પર ઉપલબ્ધ કરાવવા માટે બે વર્ષ પહેલા સામાન્ય કીંમત થી આ સ્ટાર્ટઅપ શરૂ કર્યું હતું. જેમને પૈસા કમાવાની ધૂન છે, તેમને રસ્તો મળી જ જાય છે.

બજેટ હોટેલ એગ્રીગેટર ઓયો રૂમ્સ નું સ્ટાર્ટઅપ માટે ઇન્ડિયા ના સૌથી મોટા અને નામચીન એવોર્ડ્સ માં સૌથી મોટા સમ્માન માટે પસંદ થવું પણ તે પ્રકારનો સંદેશ છે. ઈન્ફોસીસ ના કો-ફાઉન્ડર નંદન નીલેકણી ની અધ્યક્ષતા વાળી જૂરી એ હમણાં ગયા સોમવારે જ બેન્ગ્લુરું માં એવા આઠ સફળ વિજેતાઓ ને પસંદ કર્યા. વિજેતાઓ ની પસંદગી તેમની મહત્વકાંક્ષા, મોટો કારોબાર ઉભો કરવાની તેમની ક્ષમતા અને મુશ્કેલ સમય માં બહાર આવવાની તેમની દક્ષતા ના આધાર પર કરવામાં આવી. વિજેતાઓ માં ઓયો ના સિવાય એક્સેલ પાર્ટનર્સ ના પાર્ટનર સુબ્રત મિત્રા (મિડાસ ટચ એવોર્ડ ફોર બેસ્ટ ઇન્વેસ્ટર), એનાલીટીક્સ સર્વિસીસ અને સોલ્યુશન પ્રોવાઈડર ટ્રેડેંસ (બુટસ્ટ્રેપ ચેમ્પ), હેલ્થકેયર સ્ટાર્ટઅપ સિગ્ટયુપલ (ટોપ ઇનોવેટર), ગ્રોસરી ડીલીવરી એપ ગ્રોફર્સ ના કો-ફાઉન્ડર અલબિંદર ઢીંઢસા અને સૌરભ કુમાર (કમબેક કીડ) અને ડેટા સર્વિસ પ્રોવાઈડર સ્કાઈલાર્ક ડ્રોસ (બેસ્ટ ઓન કેમ્પસ) ને પણ એવોર્ડ માટે પસંદ કરવામાં આવ્યું. ઓનલાઈન ફૂડ ડીલીવરી સ્ટાર્ટઅપ ફ્રેશમેન્યુ ની સીઈઓ રશ્મિ ડાગા ને ઇટી ફેસબુક વુમન અહેડ પ્રાઈઝ અને દ્રષ્ટિ આઈ કેયર ને સોશિયલ એન્ટરપ્રાઈઝ કેટેગરી માં એવોર્ડ માટે પસંદ કરવામાં આવ્યા.

ઓયો રૂમ્સ ના સંસ્થાપક રીતેશ અગ્રવાલ ની સફળતા ની અલગ જ કહાની છે. એક નાના વાક્ય એ તેમની જિંદગી નો એક વળાંક લીધો કે આજે તે બેમિસાલ ઉંચાઈઓ અડી રહ્યા છે. એક દિવસ મજબુરી માં તેમને ઊંઘવા માટે હોટેલ ની શરણ લેવી પડી તો તેમને અનુભવ થયો કે લોકો માટે જરૂરત ના સમયે ઢંગ ની હોટેલ શોધવી કેટલી મુશ્કેલ છે. લગભગ ચાર વર્ષ પહેલા દિલ્લી સ્થિત પોતાના ફ્લેટ નું ઇન્ટરલોક લાગવાથી રીતેશ બહાર જ ફસાઈ ગયા હતા. રાત પસાર કરવા માટે હોટેલ ની શોધ માં નીકળ્યા. તેમને જાણ્યું કે રીસેપ્શનીસ્ટ ઉંઘી રહ્યો છે. ક્યાંક બેડ ખરાબ છે તો ક્યાંક બાથરૂમ અસહનીય. જ્યાં ઠીક-થાક વ્યવસ્થા મળી, ત્યાં કાર્ડ થી કીંમત ચુકવવાની સુવિધા નહોતી.

રીતેશ, તે દિવસે તેમને ખ્યાલ આવ્યો કે છેવટે ભારત માં સારી હોટેલ અને રૂમ્સ ઓછી કીંમત પર કેમ નથી મળી શકતા? અહીં થી ઓયો રૂમ્સ ની શરૂઆત થઇ. જૂન 2013 માં તેમને 60 હજાર રૂપિયા નું રોકાણ કરીને ઓયો રૂમ્સ ની શરુઆત કરી દીધી. ફર્મ એ એવી હોટેલો થી સંપર્ક સાધ્યો, જે કોઈ બ્રાન્ડ નહોતી. તેમના માલિકો ને ઓયો એ પોતાની આ સુવિધાઓ વધારવા અને સ્ટાફ ને પ્રશિક્ષિત કરવાની સલાહ આપી, સાથે જ તેમની બ્રાન્ડીંગ નું પોતે બીડું ઝડપી લીધું. દેખતા જ દેખતા આ હોટેલો નું રાજસ્વ વધવાનું શરૂ થઇ ગયું. તે દરમિયાન રીતેશ એ એક એપ બનાવી, જેના દ્વારા લોકો પોતાની પસંદ અને બજેટ ની હોટેલ અને રૂમ્સ બુક કરાવવા લાગ્યા. શરુઆત માં બહુ મુશ્કેલીઓ નો સામનો કરવો પડ્યો. કોઈ વિશ્વાસ કરવા તૈયાર નહોતું કે તકનીક નો ઉપયોગ કરી શકાય. છેવટે ગુડગાંવ ની એક હોટેલ થી શરુઆત થઇ. રીતેશ જણાવે છે કે તે હોટેલ માં ત્યાં મેનેજર, રીસેપ્શનીસ્ટ અને સ્ટાફ હતો. રાત માં બેસીને તે પોતાના એપ માટે કોડ લખતા હતા અને વેબસાઈટ ને સારી બનાવવા માટે કામ કરતા હતા. ધીરે-ધીરે ટીમ બનતી ગઈ, કામ વધતું ગયું અને તેમની સેવાઓ લોકો ને રાસ આવવા લાગી. આજે ઓયો રૂમ્સ ની સાથે દેશ ના સો શહેરો ની 2,200 હોટેલ જોડાયેલ છે. દોઢ હજાર કર્મચારીઓ ની આ કંપની નો એક મહિના નું ટર્ન ઓવર 23.39 કરોડ રૂપિયા છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *