જાયફળના ફાયદા: આ 5 બીમારીઓ માટે રામબાણ છે જાયફળ!

જાયફળના ફાયદા: અંગ્રેજી ભાષામાં જાયફળને નટમેગ પણ કહેવામાં આવે છે.તેનો ઉપયોગ લગભગ દરેક રસોડામાં જ થાય છે.તે એક પ્રકારનો ગુણકારી મસાલો જ છે જે માત્ર ખોરાકના સ્વાદને જ નહીં પરંતુ સુગંધમાં પણ ચાર ચાંદ લગાવે છે.જાયફળને પિત્ત અને કફ વિનાશક કહેવામાં આવે છે.આજે અમે તમને જાયફળના ફાયદા કહીશું, જે તમને પણ આશ્ચર્યચકિત કરશે.જાયફળમાં ફાઇબર, એન્ટિઓક્સિડન્ટ, વિટામિન્સ, એન્ટિ-ઇન્ફ્લેમેટરી અને મિનરલ્સ વગેરે જેવા પોષક તત્વો શામેલ છે જે ઘણા રોગોમાં ફાયદાકારક સાબિત થાય છે.

જાયફળનું વિજ્ઞાનિક નામ મેરિસ્ટિકા ફ્રેગ્રેન્સ છે.વાસ્તવમાં આ ફળ એશિયન ફળ છે, જે સામાન્ય રીતે ઇન્ડોનેશિયા ની પાસે ટાપુઓમાં અને દક્ષિણ ભારતમાં જોવા મળે છે. જાયફળ એક બીજ છે જે ઘણા રોગોમાં અસરદાયક સાબિત થાય છે.ચાલો જાણીએ કે જાયફળના ફાયદા શું હોઈ શકે છે.

જાયફળના ફાયદા – હરસમાં ઉપયોગી

જાયફળ હરસમાં અને કબજિયાતમાં રામબાણ સાબિત થાય છે.આ માટે તમારે નિયમિતપણે જાયફળનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.તેનો વપરાશ કરવા માટે, જાયફળને દેશી ઘીમાં ભેળી દો અને પછી ખાઓ.હવે તેને પીસી લો અને તેને લોટમાં ભેળી દો.મિશ્રણ તૈયાર કર્યા પછી ફરીથી તેને દેશી ઘી માં શેકો અને ખાંડ સાથે રોજ સવારે ખાલી પેટ એક ચમચી પીવો.આ મિશ્રણનો નિયમિત વપરાશ કરવાથી હરસના રોગથી છુટકારો મેળવશે.

જાયફળના ફાયદા – સંધિવા રોગ માટે

જો તમને સાંધા નો દુખાવો અથવા સંધિવાથી પીડાતા હોવ તો જાયફળનું તેલ નીકળી લો અને રોગગ્રસ્ત અંગો પર મસાજ કરો. આ ઉપરાંત, જાયફળનો ઉકાળો બનાવી અને તેમાં લવિંગ ભેળવીને પીવાથી આ સમસ્યાને મૂળ માંથી દૂર કરે છે.

જાયફળના ફાયદા – શરદી તાવ માટે

શરદી અને તાવ માટે જાયફળ શ્રેષ્ઠ આયુર્વેદિક દવા માનવામાં આવે છે.આ માટે જાયફળ અને જાવિત્રીને એકસાથે ભેળી ને પીસી દો.હવે તેને કાપડમાં બાંધી અને સૂંઘવાથી તાવમાં રાહત મેળવવામાં મદદ કરશે.જો તમે આ મિશ્રણને મધ સાથે મિશ્ર કરીને તેને પાણીથી લેવાથી શરદી તાવ અને ઉધરસ જેવા રોગોથી છુટકારો મેળવી શકો છો.

જાયફળના ફાયદા – એસિડિટી માટે

ઘણીવાર શરીરમાં એસિડની માત્રામાં નોંધપાત્ર વધારો થાય છે જેના લીધે છાતીમાં બળતરા થાય છે એટલે કે એસિડિટીની સમસ્યા થાય છે.આ માટે, તમે જાયફળ, સૂંઢ અને જીરા ને પીસીને તેનું ચૂર્ણ તૈયાર કરો.હવે ભોજન પછી આ ચૂર્ણને પાણી સાથે લો, તે તમારા પેટમાં ગેસ અને છાતીના બળતરાની સમસ્યાઓ દૂર કરશે.

જાયફળના ફાયદા – માથાનો દુખાવો ના લાભો

આજના વ્યસ્ત જીવનમાં માથાનો દુખાવો એ મોટાભાગના લોકોમાં એક સામાન્ય સમસ્યા છે. માથાનો દુખાવો ટાળવા માટે ઘણા લોકો વિવિધ પ્રકારની કિંમતી દવાઓ વાપરે છે, પરંતુ છુટકારો મેળવી શકતા નથી.પરંતુ જો જાયફળ દૂધમાં ઉમેરી ને તેલ ની જેમ માથામાં લગાવવામાં આવે છે, તો તમને તરત જ માથાના દુખાવામાં રાહત મળશે.

Story Author: Gujarati Times

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *