પિસ્તા ના ફાયદા છે બેમિસાલ, પુરુષો માટે છે રામબાણ

પિસ્તા ના ફાયદા:

પિસ્તા એક પ્રકારનો સૂકો મેવો છે જે ઘણા પ્રકારની મીઠાઈઓ અને વ્યંજનો નો સ્વાદ વધારવા માટે ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. આ દેખાવમાં એક અખરોટ ની જેમ હોય છે જેના છીલકા ઉતારીને ખાવામાં આવે છે. આ લીલા રંગ નો સૂકો મેવો છે જે ખાવામાં જેટલું સ્વાદિષ્ટ છે, તેટલા જ વધારે તેના તબિયત ના ફાયદા છે.

અંગ્રેજી ના પિસ્તા ને Pistachio કહેવામાં આવે છે. તેમાં ભારી માત્રા માં હેલ્થી ફેટ્સ, ફાઈબર અને એન્ટીઓક્સીડેન્ટ હાજર હોય છે તેના સિવાય પિસ્તા પ્રોટીન નો એક સારો સ્ત્રોત છે. આજે અમે તમને પિસ્તા ના ફાયદા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જે તમને પણ હેરત માં નાંખી દેશો. તમને જણાવી દઈએ કે પેટ ની પરેશાનીઓ ને દૂર કરવાનું હોય અથવા પછી મગજ ને દુરસ્ત રાખવાનું હોય, પિસ્તા એકમાત્ર રામબાણ ઉપાય છે.

તમને જણાવી દઈએ કે પિસ્તા મુખ્ય રૂપ થી એશિયાઈ ફળ છે પરંતુ તેમની ખેતી સૌથી પહેલા સીરિયા, ઇરાક અને ઈરાન માં કરવામાં આવી હતી. પિસ્તા ના વૃક્ષ પર ફળ ઉગાડવાનો સમય 10 થી 12 વર્ષ નો છે. એટલે આ ફળ ઘણા વર્ષો ની મહેનત પછી ઉગાડવામાં આવે છે. કોઈ પમ મીઠાઈ પર ચઢેલી પિસ્તા નક્કી પરત આપણને ઘણા પ્રકારના વાયરલ સંક્રમણો થી બચાવે છે. પિસ્તા તાકાત આપવા વાળા એક પૌષ્ટિક મેવો છે જે આપણા સ્વાસ્થ્ય ને ઘણા પ્રકારના લાભ આપે છે.

પિસ્તા ના ફાયદા- વધારેલા પુરુષો ની યૌન ક્ષમતા

પિસ્તા ની તાસીર ગરમ હોય છે તેથી પુરુષો પિસ્તા નું સેવન કરવાથી પુરુષો ની યૌન ક્ષમતા વધે છે. રિસર્ચ ના મુજબ આ પુરુશકો ના હોર્મોન પર સકારાત્મક પ્રભાવ નાંખે છે અને તેમની મર્દાનગી ને વધારે છે. જે પુરુષ બાપ નથી બની શકતા, તેમના માટે પિસ્તા ભગવાન નું વરદાન સાબિત થાય છે. પિસ્તા માં એમિનો એસિડ આર્જિનિન હાજર હોય છે જે સંતાન પ્રાપ્તિ માટે સહાયક હોય છે.

પિસ્તા ના ફાયદા- કેન્સર થી બચાવે

પિસ્તા માં હાજર એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ગોરી ત્વચા ના કેન્સર, પ્રોસ્ટેટ કેન્સર, ફેફસાઓ નું કેન્સર વગેરે ની શક્યતા ને કામ કરે છે. પિસ્તા માં હાજર પૌષ્ટિક તત્વ આપણા શરીર માં હાજર કેન્સર ના કાનો થી લડે છે અને તેમાં હાજર વિટામિન બી સિક્સ રક્ત કણીકાઓ ની સંખ્યા વધારે છે.

પિસ્તા ના ફાયદા- કોલેસ્ટ્રોલ માટે લાભદાયક

સૂકા મેવા ની જેમ પિસ્તા આપણા શરીર માં હાજર કોલેસ્ટ્રોલ ની માત્રા ને નિયંત્રણ માં રાખે છે. આ સમયે હાજર ફાઇટો સ્ટેરોલ, એન્ટી ઓક્સીડેન્ટ આપણા દિલ ને સ્વસ્થ રાખવામાં સહાયતા કરે છે. એવામાં હ્ર્દય રોગો થી પીડિત વ્યક્તિઓ ને પિસ્તા ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. આ આપણા શરીર માં હાજર ધમનીઓ માં લોહી ને જમા થવાથી રોકે છે.

પિસ્તા ના ફાયદા- મોટાપા માં લાભકારી

આજ ના સમય માં બગડેલી ખાનપાન ની ટેવો ના ચાલતા બહુ બધા લોકો ના મોટાપા નો શિકાર થવું પડે છે. જો તમે પણ વજન ઓછું કરવાની કોશિશ કરી રહ્યા છો. આજ થી જ પિસ્તા ખાવાનું શરૂ કરી દે. પિસ્તા માં ઘણા પ્રકારના પ્રોટીન અને ફાઈબર હાજર રહે છે જેમને ખાવાથી આપણને જલ્દી ભૂખ નથી લાગતી. પરંતુ લંચ અથવા ડિનર ના દરમિયાન તેના વધારે સેવન થી બચો નહિ તક તમારો મોટાપો ઘટવાની જગ્યાએ વધી શકે છે.

પિસ્તા ના ફાયદા- મધુમેહ રોગ માટે

આજ ના સમય માં ડાયાબિટીસ અથવા મધુમેહ કાશી નો લગભગ દરેક બીજો વ્યક્તિ થઇ રહ્યો છે. એવામાં નિયમિત રૂપ થી એન્ટી ઓક્સીડેંટ અને ફાઈબર યુક્ત પિસ્તા ન સેવન કરવાથી મધુમેહ ના લોકો ને કંટ્રોલ કરવામાં આવી શકે છે. એટલું જ નહિ પરંતુ આ આપણા બ્લડ પ્રેશર પર પણ નિયંત્રણ રાખે છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *