આ 6 ફૂલો થી થાય છે સ્વાસ્થ્ય સંબંધી આ મોટા ફાયદા, જાણો કયા કયા ફૂલ છે તમારા માટે રામબાણ?

ફૂલો ની ખુશ્બુ દરેક કોઈ નું મન મોહી લે છે. ફૂલ પ્રકૃતિ દ્વારા આપેલી એક ખુબસુરત વસ્તુ છે. ફૂલો ની ભીની ભીની ખુશ્બુ પુરા વાતાવરણ ને સુગંધિત કરી લે છે. તેનો પ્રયોગ તહેવાર અને ખુશી ની તકો વગેરે માં સજાવટ ના રૂપ માં કરવામાં આવે છે. સાથે જ દરરોજ ઘર માં પૂજા પાઠ માટે પણ તેને સારું માનવામાં આવે છે. ફૂલ દેખવામાં જેટલા સુંદર હોય છે તેટલા જ ગુણ પણ તેમનામાં હોય છે.

આ બધાને પોતાની સુગંધ નો એક સામાન અહેસાસ કરાવે છે. ફૂલ ની સુગંધ માણસ ને તરોતાજા બનાવે છે અને થકાવટ દુર કરે છે. કેટલાક ફૂલ તબિયત માટે પણ બહુ જ લાભકારી હોય છે, તેમને ડાયેટ માં પણ સામેલ કરી શકો છો. કેટલાક ફૂલો ની દવા બનાવવામાં પણ પ્રયોગ કરવામાં આવે છે. તો આવો જાણીએ કે તે કયા કયા ફૂલ છે જે તબિયત ને તરોતાજા બનાવી રાખે છે.

કમળ-

કમળ ના ફૂલ જેટલા ખુબસુરત દેખાય છે. તેના ફાયદા પણ તેટલા જ છે, કમળ ના ફૂલ નો પ્રયોગ દવા બનાવવામાં કરવામાં આવે છે. તેનાથી બનેલા ગુલકંદ ને ખાવાથી કબજિયાત નથી થતી. કમળ ની પંખુડીઓ ને પીસીને ચહેરામાં લગાવવાથી ચહેરા માં નિખાર આવે છે. તેનો પ્રયોગ આંખો ની રોશની વધારવા માટે પણ કરવામાં આવે છે. તેમાં એક લીલા રંગ નો દાણો મળે છે તેને તાજા ખાવાથી શરીર ના બળ માં વૃદ્ધિ થાય છે. તે લીલા રંગ ના દાણાઓ ને મખાને પણ બનાવવામાં આવે છે. કુલ મિલાવીને આ કહેવામાં આવે તો કમળ નું ફૂલ એક પ્રાકૃતિક ઔષધી છે.

ગુલાબ-

ગુલાબ ના ફૂલ ને પ્રેમ નું પ્રતિક માનવામાં આવે છે. આ દેખાવમાં ખુબસુરત અને સુંગંધ માં બહુ મોહક હોય છે. ગુલાબ ની તાસીર ઠંડી હોય છે. આ કારણે ગરમી ની ઋતુ માં તેનો પ્રયોગ શરબત બનાવવાના રૂપ માં કરવામાં આવે છે. ગુલાબ ના તેલ ને માથા માં લગાવવામાં આવે તો માથું ઠંડુ રહે છે. ગુલાબ જળ ને ઔષધી ના રૂપ માં પ્રયોગ કરવામાં આવે છે તેનાથી આંખ ધોવાથી આંખો માં આવેલ સોજો ઓછો થઇ જાય છે તેના સિવાય આંખો ની લાલી પણ દુર થઇ જાય છે.

ચમ્પા-

ચમ્પા ના ફૂલ માં પણ પ્રાકૃતિક ઔષધીય ગુણ મેળવવામાં આવે છે. ચમ્પા ફૂલ ને પીસીને ઘા માં લગાવવાથી ઘા જલ્દી બરાબર થાય છે. જો તમને કોઈ ઘા ની સમસ્યા થાય તો તાજા ફૂલ ને પીસીને લગાવી લો, ઘા બરાબર થવામાં બહુ આરામ મળશે.

ગેંદા-

આ ફૂલ ની સુગંધ બહુ જ તેજ હોય છે. તેનો પ્રયોગ મચ્છરો ને ભગાવવા માટે પણ કરવામાં આવે છે. તેને હંમેશા ઘરો ની આસપાસ લગાવવામાં આવે છે. ત્વચા સંબંધી રોગ, લીવર અને ચામડી ના રોગો માટે તેનો પ્રયોગ કરવામાં આવે છે.

ગુડહલ-

ગુડહલ ના ફૂલ દેખાવમાં બહુ જ ખુબસુરત હોય છે. તેમાં એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ની ભરપુર માત્રા મળે છે. તેનાથી શરીર નું કોલેસ્ટ્રોલ લેવલ બરાબર રહે છે. આ વાળ અને ત્વચા માટે બહુ જ ફાયદાકારક ફૂલ છે.

વાયલેટ્સ-

આ ફૂલો ની ખુશ્બુ બહુ જ આકર્ષક હોય છે. તેમાં હાજર પોટેશિયમ રક્ત સંચરણ ને સારું બનાવવામાં ફાયદાકારક હોય છે.

ફૂલ આમ તો પ્રાકૃતિક હોય છે. પરંતુ કોઈ પણ ફૂલ નો પ્રયોગ કરવાથી પહેલા પોતાના ચિકિત્સક ની સલાહ જરૂર લઇ લો. સાચી જાણકારી વગર ના ફૂલો નો પ્રયોગ ના કરો. બહુ બધા એવા ફૂલ હોય છે જે તબિયત માટે સારા નથી હોતા અને તેમનો પ્રયોગ કરવો ક્યારેક ક્યારેક હાનીકારક હોઈ શકે છે. તેથી સલાહ-સૂચન કરવું બહુ જ જરૂરી છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *