આ 5 કારણો ના કારણે રાવણ નું થયું હતું મૃત્યુ

રામાયણ ની કહાની આપણે બધા જાણીએ છીએ. કહાની ના રૂપ માં અથવા ટીવી શો ના માધ્યમ થી આપણે બધાને જાણ્યું કે રામાયણ ની કહાની હતી. રામાયણ માં પણ ઘણા પ્રકારની કહાનીઓ સામેલ હતી. જેવું કે આપણે બધા જાણીએ છીએ કે રાવણ નું મૃત્યુ તેથી થયું હતું કારણકે તેમને રામ ની પત્ની સીતા નું અપહરણ કર્યું હતું અને સીતા જી ને પાછી લાવવા માટે રામજી એ વાનરો ની સેના ની સાથે મળીને લંકેશપતિ રાવણ થી યુદ્ધ કર્યું હતું. હા રાવણ ના મૃત્યુ ની પાછળ ઘણા કારણ હતા. તમને જણાવીએ તે શ્રાપ ના વિશે જેના ચાલતા રાવણ નું મૃત્યુ થયું.

ભગવાન રામ ના વંશ માં એક પ્રતાપી રાજા હતા. તેમનું નામ અનરણ્ય હતું. એક વખત અનરણ્ય અને રાવણ નું ભયંકર યુદ્ધ થયું. તે યુદ્ધ માં રાજા અનરણ્ય નું મૃત્યું થઇ ગયું. મૃત્યુ થી પહેલા તેમને રાવણ ને શ્રાપ આપ્યો કે તારો નાશ મારા વંશ થી ઉત્પન્ન એક યુવક ના હાથે થશે. તેના પછી પ્રભુ શ્રીરામ ના હાથે રાવણ નો વધ થયો.

રાવણ ના મૃત્યુ નું કારણ તેનો ઘમંડી હોવાનું પણ હતું. રાવણ ભગવાન શિવ નો પરમ ભક્ત હતો. તેમનાથી મળવા માટે જ્યારે તે કૈલાશ ગયો તો ત્યાં નંદી ના સ્વરૂપ નો મજાક ઉડાવી દીધો. રાવણ એ મજાક ના રૂપ માં તેમને વાંદરા ના રૂપ વાળા કહ્યા. નંદીજી રાવણ ના ઘમંડ પર નારાજ થઇ ગયા અને તેમને શ્રાપ આપ્યો કે તારો નાશ વાનરો ના કારણે જ થશે. જ્યારે પ્રભુ શ્રીરામ એ રાવણ ને હરાવવા માંગ્યા તો તેમને વાનરો નો સાથ લેવો પડ્યો.

રાવણ ની પત્ની મંદોદરી ની એક મોટી બહેન હતી જેનું નામ માયા હતા. માયા ના પતિ નું નામ શંભર હતું. રાવણ નું મન પોતાની પત્ની ની બહેન માટે પણ લપસી ગયો અને તેને ફસાવી લીધા. શંભર ને જ્યારે ખબર પડી તો તેમને રાવણ ને બંદી બનાવી લીધા, પરંતુ ત્યારે દશરથ એ શંભર પર આક્રમણ કરી દીધું. શંભર ના મૃત્યુ પછી રાવણ એ માયા ની સાથે ચાલવા કહ્યું. માયા એ સતી થતા સમયે રાવણ ને શ્રાપ આપ્યો કે વાસના માં લીન થઈને તે મારા સતીત્વ ન ભંગ કરવાની કોશિશ કરી અને મારા પતિ નું મૃત્યુ થઇ ગયું. હવે તારા મૃત્યુ નું કારણ પણ કોઈ સ્ત્રી ની તરફ વાસના જ બનશે.

રાવણ ને સ્ત્રી નો શ્રાપ સૌથી વધારે મળ્યો. રાવણ પુષ્પક વિમાન થી ક્યાંય જઈ રહ્યો હતો. તે સમયે તેની નજર એક સુંદર સ્ત્રી પર પડી. રાવણ તેને શરીર ને દેખીને મોહિત થઇ ગયો. રાવણ એ તેની સાથે જબરદસ્તી કરતા પોતાના દેહ ત્યાગી દીધો અને શ્રાપ આપ્યો કે એક સ્ત્રી ના જ કારણે તારું મૃત્યુ થશે.

રાવણ ના પતન ની શરુઆત થઇ હતી જ્યારે તેની બહેન શુર્ણપંખા પોતાની કપાયેલ નાક લઈને તેની સભા માં પહોંચી હતી. શુર્ણપંખા રાવણ થી બદલો લેવા માંગતી હતી. શુર્ણપંખા ના પતિ નું નામ વિદ્યુતજીવ્હ હતું. તે કાલ્કેય નામ ના રાજા ના સેનાપતિ હતા. જ્યારે રાવણ નું યુદ્ધ કાલકેય થી થયું તો તેને પોતાની બહેન ના પતિ ને પણ ના બક્ષ્યો તેનો વધ કરી દીધો. પોતાના પતિ ની હત્યા પછી શુર્ણપંખા એ રાવણ ને શ્રાપ આપ્યો કે હું જ એક દિવસ તારા વિનાશ નું કારણ બનીશ.

Story Author- Gujarati Times

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *