જાણો સીતાફળ ના ફાયદા અને નુક્શાન, ઘર પર બનાવી શકો છો એક લાજવાબ ડીશ

ફળો માં એટલા ગુણ ભરેલા હોય છે કે તમારા શરીર ના દરેક અંગ ને ફાયદો મળે છે તેમાંથી એક ફળ છે સીતાફળ. સીતાફળ ના આ ગુણો ના વિશે જાણીને તમે પણ દાંતો તળે આંગળી દબાવી લેશો. આમ તો દરેક ફળ ના પોતાના અલગ અલગ ફાયદા છે, પરંતુ સીતાફળ ના ફાયદા થી શરીર ને સૌથી વધારે લાભ મળે છે. સીતાફળ (sitafal) ને શરીફા પણ કહે છે. તેમાં એટલા ગુણ છે કે શરીર ના દરેક ભાગ ને તેનાથી ફાયદો મળે છે.

તમને જણાવીએ સીતાફળ ના ગુણ-

વધશે વજન-

જો તમે પાતળા હોવાના કારણે લોકો ના તાના સાંભળી સાંભળીને થાકી ગયા છો અને દૂધ કેળા એ પણ કંઈ ખાસ અસર નથી દેખાડ્યો તો એક વખત સીતાફળ જરૂર ઉપયોગ કરો. તેના ઉપયોગ થી તમે મનપસંદ વજન મેળવી શકો છો. સીતાફળ માં વજન વધારવાની ક્ષમતા હોય છે અને ઉપયોગ થી તમે એક સ્વસ્થ શરીર મેળવી શકો છો.

સીતાફળ (sitafal) બીમારી રાખો દુર-

જો તમે બીમાર થઇ થઈને પણ પરેશાન થઇ ગયા છો તો સીતાફળ ખાવાનું શરૂ કરો. તેમાં પ્રાકૃતિક એન્ટીઓક્સીડેન્ટ મળે છે જેમાં વિટામીન સી ભરપુર માત્રા માં મળે છે. વિટામીન સી શરીર માટે બહુ જરૂરી હોય છે કારણકે વિટામીન સી શરીર માં ઇમ્યુઇન સીસ્ટમ વધારે છે જે શરીર માં થવા વાળી દરેક બીમારી થી લડે છે. પોતાના ખાવામાં સામેલ કરો સીતાફળ અને બીમારી થઇ જશે દુર.

ભરપુર એનર્જી-

આજ ની ભાગદોડ ભરેલી જિંદગી માં મોટા શું બાળકો અને કિશોરો ને પણ થકાવટ થવા લાગે છે. તમને સીતાફળ ના સેવન થી નબળાઈ માં પણ આરામ મળશે. સીતાફળ ખાવાથી ગજબ ની એનર્જી મળે છે અને તેનાથી થકાવટ દુર થાય છે. જો તમારું મગજ બહુ વધારે ગરમ રહેતા હોય તો પણ સીતાફળ સાચું ફળ છે. આ ફળ મગજને ઠંડક આપે છે. તેનાથી તમને માનસિક શાંતિ મળશે.

દાંત માટે રામબાણ સીતાફળ-

તમારા દાંતો અને પેઢાના દર્દ માં પણ સીતાફળ ઉપયોગી હોય છે. જો તમને દર્દ ની ફરિયાદ બની રહે છે તો એક વખત sitafal ખાઈને દેખો. તમારી આ પરેશાની પણ દુર થઇ જશે. શરીર માં લોહી ની ઉણપ થી એનીમિયા ની બીમારી થઇ જાય છે. જો તમે નિયમિત રૂપ થી રોજ sitafal નો ઉપયોગ કરો છો તો તેનાથી તમારા શરીર માં લોહી બનશે અને સાથે જ આ ઉલટીઓ માં પણ લાભદાયક હોય છે.

દિલ બનાવે મજબુત-

SItafal માં મેગ્નેશિયમ સારી માત્રા માં મળે છે જે શરીર માં પાણી ને સંતુલિત રાખે છે. સાંધાઓ માં એસીડ ના કારણે દર્દ થાય છે અને એસીડ જ ગઠીયા નું મુખ્ય કારણ છે એવામાં તેનો ઉપયોગ ગઠીયા માં પણ આરામ અપાવે છે. sitafal માં સોડીયમ અને પોટેશિયમ પણ મળે છે જે દિલ ને મજબુત રાખે છે. બીપી ની સમસ્યા માં આરામ મળે છે.

ઘર પર બનાવો સીતાફળ થી આઇસક્રીમ (sitafal ice cream)-

મીઠું ફળ હોવા છતાં પણ sitafal બન્ને પ્રકારના શુગર ને શરીર માં સંતુલિત રાખે છે. તેનું સેવન શરીર માં શુગર ના સ્તર ને સામાન્ય બનાવી રાખે છે. આ પ્રકારની બીમારી ને દુર કરવા વાળું આ ફળ ખાવામાં પણ બહુ જ સ્વાદિષ્ટ છે. તમને જાણીને હેરાની થઇ શકે છે, પરંતુ sitafal ની આઇસક્રીમ પણ બને છે. જો તમને તેને ફળ ની જેમ ખાવામાં વધારે રસપ્રદ ના હોય તો જણાવી દઈએ કે તમે તેની આઇસક્રીમ પણ ખાઈ શકો છો.

સીતાફળ થી આઇસક્રીમ બનાવવાની સામગ્રી (sitafal ice cream banane ki vidhi)-

સીતાફળ નો ગુદા- 4 કપ, ફ્રેશ ક્રીમ- એક કપ, દૂધ પાવડર- દોઢ કપ, ખાંડ- અડધો પાવડર- અડધો કપ, વેનીલા એસન્સ 5-7 ટીપા, દૂધ-અઢી કપ

વિધિ- સૌથી પહેલા એક વાસણ માં દૂધ ને સારી રીતે નાંખીને ઉકાળીને ગાઢો કરી લો અને તેને ઠંડુ થવા માટે રાખી દો. ઠંડુ કર્યા પછી તેમાં ખાંડ, દૂધ પાવડર, વેનીલા એસન્સ, ક્રીમ નાંખીને સારી રીતે ફેંટી ને મિલાવી લો. સારી રીતે ફેંટ પછી તેમાં સીતાફળ નો ગુદો નાંખીને મિલાવી લો. આ મિશ્રણ ને બીજા વાસણ માં નાંખીને ફ્રીજર માં 1 કલાક માટે રાખી દો. 1 કલાક પછી જ્યારે આ સારી રીતે જામી જાય તો આઇસક્રીમ ને ફ્રીજર થી નીકાળી લો. આઇસક્રીમ ને સારી રીતે ફેંટી લો. ક્રીમ ને મિક્સ કરી લો. હવે થી આઇસક્રીમ કંટેનર માં નાંખીને ડીપ ફ્રીજ કરીને 40 થી 45 મિનીટ સુધી ફ્રીજ માં રાખો. હવે તમારી સ્વાદિષ્ટ ગુણો થી ભરેલી આઇસક્રીમ તૈયાર છે.

હા આટલા ફાયદા ની સાથે સીતાફળ ના કેટલાક નુક્શાન પણ છે-

sitafal જેટલું ગુણકારી હોય છે ત્યાં તેના કેટલાક નુક્શાન પણ હોય છે. તેના બીજ નું સેવન શરીર ને નુક્શાન પહોંચાડી શકે છે. તેના બહુ વધારે ગુણકારી હોવાનો અર્થ આ નથી તમે દરેક સમયે આ ફળ ખાઓ. તેનું વધારે સેવન અપચો પેદા કરી શકે છે. આ ફળ દરેક કોઈ માટે લાભદાયક હોય આ જરૂરી નથી કેટલાક લોકો ને તેનાથી એલર્જી હોઈ શકે છે. એવા લોકો ને sitafal ના ખાવું જોઈએ.

Story Author- Gujarati Times

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *