હિંદુ ધર્મ ના લોકપ્રિય તીર્થ સ્થાન થી જોડાયેલ છે 6 નાસાંભળેલા રહસ્ય, નવરાત્રી પર વાંચો ખાસ ખબર

  • God

આમ તો હિંદુ ધર્મ ના બધા તીર્થ સ્થળ ની પોતાની એક કહાની અને ઘણા રહસ્ય હોય છે પરંતુ વૈષ્ણો દેવી ની માન્યતા જ કંઇક બીજો છે. નવરાત્રી ના સમયે આ તીર્થસ્થળ પર ભક્તો નો તાંતો લાગી રહે છે અને અહીં પગ રાખવાની પણ જગ્યા નથી મળી શકતી. ઉત્તરી ભારત માં સૌથી પૂજનીય પવિત્ર સ્થળો માં એક વૈષ્ણો દેવી નું નામ પણ લેવામાં આવે છે. આ જમ્મુ અને કશ્મીર ના 5200 ફૂટ ઉંચાઈ પર પહાડો પર સ્થિત છે. અહીં દરેક વર્ષે લાખો તીર્થયાત્રી વૈષ્ણો દેવી ના દર્શન કરવા માટે દુર-દુર થી આવે છે. એવું તેથી પણ થાય છે કે આ જગ્યા પર માં દેવી ની ચમત્કારી શક્તિ નો વાસ છે જે શ્રદ્ધાળુઓ ના દુઃખ નું હરણ કરવા વાળી જગદમ્બે માં છે. હિંદુ ધર્મ ના લોકપ્રિય તીર્થ સ્થાન થી જોડાયેલ છે 6 નાસાંભળેલ રહસ્ય, આ રહસ્યો ને જાણીને તમે પણ માતા વૈષ્ણો દેવી ની શક્તિ ને માની જશો.

હિંદુ ધર્મ ના લોકપ્રિય તીર્થ સ્થાન થી જોડાયેલ છે 6 નાસાંભળેલા રહસ્ય

માં વૈષ્ણો દેવી નું મંદિર એવા ઘણા રહસ્યો થી ભરેલો છે જેમના વિશે શ્રદ્ધાળુઓ એ ના ક્યારેય સંભાળ્યા હશે અને ના તેના વિશે જાણતા હશો, તો ચાલો હવે અમે તમને જણાવીશું કે વૈષ્ણો દેવી થી જોડાયેલ આ રહસ્ય શું છે?

1. કેટલાક વર્ષો પહેલા વૈષ્ણો દેવી ના મંદિર માં તેમના દર્શન માટે માં ના ભક્તો ને એક પ્રાચીન ગુફા થી થઈને પસાર થવું પડતું હતું. હવે આ ગુફા માં નવો રસ્તો બનાવવામાં આવ્યો છે અને આ ગુફા બહુ જ ચમત્કારી થવાની સાથે-સાથે રહસ્યો થી ભરેલી છે.

2. વૈષ્ણો દેવી ની આ પ્રાચીન ગુફા ની અંદર જેવા જ ભક્ત પહોંચે છે તો ત્યાં પર એક જળ સ્ત્રોત પણ મળે છે જેનાથી પસાર થઈને જ ભક્તો ને આગળ ની તરફ જવાનું હોય છે. આ જળ ક્યાં થી આવે છે અને કેવી રીતે તેમની જાણકારી કોઈ ને પણ નથી. આ શુદ્ધ જળ થી થઈને જ ભક્ત માતા ના દરબાર સુધી પહોંચે છે. આ જળ થી જ ભક્તો ના પાપ ધોવાવા લાગે છે અને તે પવિત્ર થઇ જાય છે.

3. માં વૈષ્ણો દેવી ના દરબાર સુધી પહોંચવાના રસ્તા માં ઘણી ઘાટી આવે છે, જેમાં બહુ બધા પડાવ પણ થાય છે અને આ પડાવો માં એક અડધી કુંવારી (અર્ધ કુંવારી) નો પડાવ પણ આવે છે. આ રસ્તા માં આવવા વાળી ગુફા ને ગર્ભજૂન ના નામ થી પ્રસિદ્ધિ મળી છે, કારણકે અહીં પર માં જગદંબા ગર્ભ માં રહી રહેલા શિશુ ના સમાન 9 મહિના સુધી વિરાજમાન હતી.

4. જે ગુફામાં માં ભગવતી રહેતી હતી, તે ગુફા ની લંબાઈ લગભગ 98 ફૂટની છે. જ્યાં પર અંદર અને બહાર નીકળવા માટે બે કૃત્રિમ રસ્તા બનાવ્યા છે. જે જગ્યા પર માં દેવી વિરાજે છે તે જગ્યા પર એક મોટો ચબુતરો બનાવવામાં આવ્યો છે.

5. ગર્ભજૂન ગુફા ના વિશે લોકો ની માન્યતા છે કે આ ગુફા માં ગયા પછી મનુષ્ય ને ફરી બીજી વખત ગર્ભ માં નથી જવાનું હોતું. જો વ્યક્તિ ગર્ભ માં આવે પણ છે તો તેને કોઈ પણ પ્રકારના કષ્ટો ને નથી સહન કરવા પડતા ને તેનું આવવા વાળું જીવન સુખ અને વૈભવ ની સાથે ભરેલો રહે છે.

6. માં વૈષ્ણો દેવી ના દરબાર ની પ્રાચીન ગુફા માં આજે પણ ભૈરવ નું શરીર પડેલું છે. ભક્તો ની એવી માન્યતા છે કે જે સમય માં ભગવતી એ આ પ્રાચીન ગુંફા માં ભૈરવ ને પોતાના ત્રિશુળ થી માર્યો હતો, તે સમયે તેનું ધડ માતા ના ભવન થી ત્રણ કિલોમીટર દુર જઈને પડ્યું હતું, જ્યાં પર આજે એક ભવ્ય ભૈરવ નાથ નું મંદિર છે અને તેમના દર્શન ના વગર માતા વૈષ્ણો ની યાત્રા પૂરી નથી માનવામાં આવતી.

Story Author- Gujarati Times

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *