જાણો, શરદ પૂર્ણિમા માં ચાંદ ની રોશની માં ખીર રાખવા જવાનું શું છે રહસ્ય

  • God

આપણા હિંદુ ધર્મ માં શરદ પૂર્ણિમા નું વિશેષ મહત્વ આપવામાં આવે છે. પૌરાણિક માન્યતાઓ ના મુજબ જણાવવામાં આવે છે કે શરદ પૂર્ણિમા ના દિવસે જ માં લક્ષ્મી નો જન્મ થયો હતો. તમારી જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે આશ્વિન મહિના ના શુક્લપક્ષ ની પૂર્ણિમા ને શરદ પૂર્ણિમા કહેવામાં આવે છે. અશ્વિન મહિના ની શરદ પૂર્ણિમા બહુ ખાસ માનવામાં આવે છે, તમે ઘણી જગ્યાઓ થી સાંભળ્યું હશે કે શરદ પૂર્ણિમા ના શુભ અવસર પર ખીર બનાવવાનો રીવાજ છે અને તે ખીર ને આગળ ની સવારે ખાવાની પરંપરા છે. કહેવામાં આવે છે કે શરદ પૂર્ણિમા ની રાત્રે ખીર પકવીને ચાંદ ની રોશની માં રાખવામાં આવે છે પરંતુ શું તમે જાણો છો કે એવું કેમ કરવામાં આવે છે, એવું કરવાની પાછળ શું કારણ અથવા માન્યતા થઇ શકે છે.

શરદ પૂર્ણિમા ને ખીર કેમ ખાય છે?

આપણા હિંદુ ધર્મ માં એક થી ચઢિયાતી એક પ્રથાઓ અને માન્યતાઓ છે જેમનું બહુ જ સમ્માનપૂર્વક પાલન કરવામાં આવે છે અને તે માન્યતાઓ માં એક છે શરદ પૂર્ણિમા ની રાત્રે ખીર બનાવીને ચન્દ્રમા ના પ્રકાશ માં રાખવું. હકીકતમાં તમને જણાવી દઈએ કે ખીર બનાવીને ચાંદ ની રોશની માં રાખવાની પાછળ ધાર્મિક કારણ તો છે જ સાથે જ સાથે તેનું વૈજ્ઞાનિક કારણ પણ છે.

જો ધાર્મિક કારણ ની વાત કરવામાં આવે તો તમને જણાવી દઈએ કે શાસ્ત્રો ના મુજબ માન્યતા છે કે ધન ની દેવી માં લક્ષ્મી નો જન્મ શરદ પૂર્ણિમા ના દિવસે જ થયો હતો અને એવામાં આ દિવસે માં લક્ષ્મી પોતાની સવારી ઘુવડ પર બેસીને ભગવાન વિષ્ણુ ની સાથે પૃથ્વી નું ભ્રમણ કરવા આવે છે. આ કારણ છે કે તે રાત્રે આકાશ માં ચંદ્રમાં પણ સામાન્ય થી વધારે ચમકે છે. લોકો માં એવો વિશ્વાસ છે કે આ રાત્રે ચંદ્રમાં ની કિરણો માં અમૂર્ત ભરાઈ જાય છે અને આ કિરણો આપણા માટે બહુ લાભદાયક હોય છે અને આ કારણ છે કે લોકો આ ખાસ મોકા પર ખીર બનાવીને ઘર ના આંગણા અથવા છત પર રાખો છો જેથી તેમના પાત્ર માં પણ અમૃત નો અંશ મળી જાય. જણાવી દઈએ કે આ દિવસે સવાર ના સમયે ઘર માં માં લક્ષ્મી ની પૂજા કરવી જોઈએ.

ત્યાં બીજી તરફ જો તેના વૈજ્ઞાનિક કારણ ની વાત કરીએ તો તમને જણાવતા જઈએ કે દૂધ માં લેક્ટિક એસીડ અને અમૃત તત્વ હાજર હોય છે જે ચંદ્રમાં ની કિરણો થી વધારે માત્રા માં શક્તિ નું શોષણ કરે છે. આમ આ વાત થી આપણે બધા સારું અવગત છે કે ચોખા માં સ્ટાર્ચ થવાના કારણે આ પ્રક્રિયા અને સરળ થઇ જાય છે અને આ કારણથી ઋષિ-મુનીઓ એ શરદ પૂર્ણિમા ની રાત્રી માં ખીર ખુલ્લા આકાશ માં રાખવાનું વિધાન કર્યું છે. તમારી જાણકારી માટે આ પણ જણાવતા જઈએ કે ખીર ને ચાંદી ના પાત્ર માં બનાવવું જોઈએ કારણકે ચાંદી માં પ્રતિરોધકતા વધારે હોય છે અને તેના સેવન થી વિષાણુ દુર રહે છે.

શરદ પૂર્ણિમા ના દિવસે શું કરે?

જણાવી દઈએ કે આ દિવસે પૂર્ણ રૂપ થી જળ અને ફળ ગ્રહણ કરીને ઉપવાસ રાખવાનો પ્રયાસ કરવો જોઈએ.

કહેવામાં આવે છે કે જો તમે ઉપવાસ રાખો અથવા પછી ના રાખો, પરંતુ આ વાત અવિશેષ ધ્યાન રાખો કે આ દિવસે સાત્વિક આહાર જ ગ્રહણ કરો.

જણાવવામાં આવે છે કે શરદ પૂર્ણિમા ના દિવસે શરીર ના શુદ્ધ અને ખાલી રહેવાથી તમે વધારે સારી રીતે અમૃત ની પ્રાપ્તિ કરી શકશો.

શરદ પૂર્ણિમા ના દિવસે કાળા રંગ નો પ્રયોગ ભૂલ થી પણ ના કરો.

શરદ પૂર્ણિમા ના દિવસે કોશિશ કરો કે ચમકદાર સફેદ રંગ ના વસ્ત્ર ધારણ કરો આ વધારે સારું માનવામાં આવે છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *