શું તમને ખબર છે ભીમ એ ભારત પર 52 વર્ષો સુધી રાજ કર્યું ?

ભીમ ના સામ્રાજ્ય- આવો આજે તમને અમે ભીમ ના સામ્રાજ્ય માં લઈને જઈએ.

ભીમ નું સામ્રાજ્ય ભારત પર 52 વર્ષો સુધી રહ્યું હતું. કહેવાય છે કે આ વર્ષો માં જનતા ને કોઈ પણ મુશ્કેલી કે પરેશાની નહોતી થઈ પરંતુ જયારે ભીમ ના રાજ્ય પર મોહમ્મદ ગજનવી એ હુમલો કર્યો હતો. તો ત્યાં આ ભીમ પોતાનો જીવ બચાવીને ભાગી ગયો હતો.

રાજ્ય ની જનતા ને મારવામાં આવ્યો હતો, કત્લેઆમ થયો હતો. પરંતુ ભીમ એ વળીને પોતાના રાજ્ય ની તરફ દેખ્યું પણ નહોતું.

હા આ ભીમ ના સામ્રાજ્ય ની વાત ઇતિહાસ ના પાનાઓ માં નોંધ છે અને ભારત ના લોકો આ વાત ને ભૂલી ચુક્યા છે.

પરંતુ આજે અમે તમારા સામે અહિંલવાળ ના ચાલુક્ય રાજકુલ ના દાસ્તાન પેશ કરી રહ્યા છે. આ કુલ ના એક શક્તિમાન નૂપતિમૂલરાજ ના પૌત્ર દુર્લભરાજ ના ભત્રીજા ભીમ પ્રથમ થયો હતો. ભીમ એ ભીમ ને અહીં લગભગ 52 વર્ષો સુધી રાજ્ય કર્યું હતું.

પરંતુ આગળ ની કહાની વાંચવા થી પહેલા જાણી લો કે આ ભીમ મહાભારત વાળા ભીમ નથી.

તો પણ કહે છે કે આ શરૂઆત માં આ એક સફળ રાજા સિદ્ધ થયો હતો.

તેની ભુજાઓ માં પણ એવી જ શક્તિ હતી. કોઈ અન્ય ભારતીય રાજા તેના સામ્રાજ્ય ની તરફ આંખ નહોતા ઉઠાવતા. પરંતુ ત્યારે મોહમ્મદ ગજની ને સોમનાથ ના મંદિર નો ખજાનો નજર આવવા લાગ્યો હતો. ત્યારે દરેક હાલત માં ખજાનાને લુંટવા માંગતા હતા.

શુ થયું જયારે ગજનવી ના આક્રમણ રાજ્ય પર થયું…

મોહમ્મદ ગજનવી મરુપ્રદેશ લાંઘકર અહિંલવાડ આવ્યો અને સોમનાથ ના મંદિર થી પેહલા ભીમ નો સામનો તેનાથી થયો.

ગજની ની એક વિશાળ સેના હતી. રાજ્ય ના સેંનીક અને સેના પેહલી વખત આ પ્રકારની સેના થી લડી રહ્યા હતા. જે નિર્દયી અને બેરહમ હતો. તેમનું મકસદ ફક્ત અને ફક્ત કત્લેઆમ જ હતો. દયા અને રહેમ જેવી કોઈ પણ વસ્તુ તેમના પુસ્તક માં નહોતી.

ત્યારે ભીમ પ્રથમ ઘણો ડરી ગયો અને નગર ને છોડી ને પોતાનો જીવ બચાવવા માટે અહીં થી ભાગી ગયો હતો. કહેવાય છે કે આ યુદ્ધ દિવસભર ચાલ્યું હતું અને અંત માં ભીમ ની સેના એ પણ આત્મસમર્પણ કરી દીધું હતું. તેના પછી પુરા નગર માં લોહી નો ગદાં ખેલ થયો. મોટી સંખ્યા માં હિન્દુઓ નો વધ કરવા માં આવ્યો, મંદિર પાડી દેવા માં આવ્યું હતું. અહીંયા થી લૂંટવામાં આવેલું ધન લઈને જ ગજની પાછો પોતાના સામ્રાજ્ય માં પાછો ફર્યો હતો.

આ યુદ્ધ ના પછી…

લૂંટ ના પછી સુલતાન પોતાના દેશ માં પાછો ફર્યો હતો અને ત્યારે પાછો આ ભીમ પાછો આવ્યો હતો.

પરંતુ જયારે એક યોદ્ધા યુદ્ધ ભૂમિ માંથી ભાગી જાય છે તો તે પોતાનું સમ્માન પણ ખોઈ દે છે. એવા માં કંઈક એવું પણ થયું. જે લોકો અત્યાર સુધી ભીમ થી ડરતા હતા તે લોકો એ ભીમ ના સામ્રાજ્ય પર હુમલો કર્યો. પછીથી કેટલીક સંધિઓના દમ પર થોડાક સમય સુધી તેમનો સામ્રાજ્ય બચાવી રહ્યો અને અંત માં ભીમ એ પોતાનું રાજ્ય પણ ખોઈ દીધું હતું.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *