લાડલી લક્ષ્મી યોજના નો લાભ, પ્રમાણ પત્ર ડાઉનલોડ, હેલ્પલાઈન નંબર ની જાણકારી

આપણા સમાજ માં તેમ પણ છોકરીઓ માટે આજે પણ ઘણી બધી માન્યતાઓ છે આ કારણ છે કે લોકો નથી ઇચ્છતા કે તેમના ઘર માં દીકરી નો જન્મ હોય પરંતુ બીજી તરફ દેખવામાં આવે તો આપણા શાસ્ત્રો માં છોકરીઓ ને જેમને લાડલી અને લક્ષ્મી નું રૂપ માનવામાં આવે છે. તેથી માન્યતા આ પણ છે કે જેના ઘર માં દીકરી નો જન્મ થાય છે ત્યાં લક્ષ્મી વિરાજમાન થાય અથવા પછી તમે ઘણી વખત સાંભળ્યું છે કે જ્યાં છોકરી જન્મ લે છે તો કહેવામાં આવે છે કે તમારા અહીં લક્ષ્મી થઇ છે. પરંતુ આ આધુનિક જમાનામાં પણ કેટલીક જગ્યાઓ પર છોકરા અને છોકરી માં ભેદ સમજવામાં આવે છે જેના અક્રને છોકરીઓ નો જન્મ લેવાનો ગવારો નથી હોતો, તે નથી ઇચ્છતા કે તેમના ત્યાં દીકરીઓ નો જન્મ લો પરંતુ તેમને દીકરાઓ ની વધારે ચાહત હોય છે. આ બધી વાતો નું ધ્યાન માં રાખતા સરકાર દીકરીઓ ના દરેક કદમ માં તેમનો સાથ આપવા માટે અને તેમના પરિવાર નો સહયોગ કરવા માટે એક નવી પહેલ લાડલી લક્ષ્મી યોજના ની શરુઆત કરી છે.

હા ઘણા રાજ્યોમાં તો આ પહેલ ની શરુઆત થઇ ચુકી છે ત્યાં ઘણા રાજ્યો માં તેના પર વિચાર કરવામાં આવી રહ્યો છે. તમને જણાવી દઈએ કે જ્યારથી કેન્દ્ર સરકાર માં પીએમ મોદી એ સત્તા સંભાળી છે ત્યારથી લઈને હજુ સુધી મહિલાઓ અને છોકરીઓ ને લઈને ઘણી બધી નવી યોજનાઓ નિર્માણ થઇ ચુક્યું છે. આજે અમે તમને આ સરકારી યોજના ના વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છે જે હમણાં માં મધ્ય પ્રદેશ સરકાર એ છોકરીઓ ના હિતો ને ધ્યાન માં રાખીને શરૂ કરવામાં આવે છે.

શું છે લાડલી લક્ષ્મી યોજના

તમને જણાવી દઈએ કે હમણાં માં મધ્યપ્રદેશ સરકાર એ બાલિકા જન્મ ની તરફ જનતા માં સકારાત્મક વિચાર, લિંગાનુંપાત માં સુધાર, બાલિકાઓ ના શૈક્ષણિક સ્તર અને સ્વાસ્થ્ય સ્થિતિ માં સુધાર અને તેમના ઉજ્જવળ ભવિષ્ય ની આધારશીલા રાખવાના ઉદ્દેશ્ય થી વર્ષ 2007 લાડલી લક્ષ્મી યોજના લાગુ કરી. ત્યાં આ પણ જણાવતા જઈએ કે આ યોજના ના સફળતા ના દેખતા અન્ય રાજ્યો એ પણ એવી યોજનાઓ લાગુ કરી.

શક્ય છે કે કદાચ તમને આ વાત ની જાણકારી ના હોય પરંતુ તમને જણાવતા જઈએ કે વર્ષ 2001 માં ભારત સરકાર એ મધ્યપ્રદેશ માં લિંગાનુંપાત ની જનગણના કરાવી હતી જેમાં મધ્યપ્રદેશ માં મહિલાઓ ના સશક્તિકરણ અને છોકરીઓ ની શિક્ષા માટે મધ્યપ્રદેશ સરકાર ની તરફ થી લાડલી લક્ષ્મી યોજના ની શરૂઆત થઇ. હકીકતમાં આ સરકારી યોજના નું મુખ્ય ઉદ્દેશ પ્રદેશમાં છોકરીઓ ના જન્મ ની તરફ નકારાત્મક વિચાર નો અંત કરવાનો હતો. જે લાડલી લક્ષ્મી યોજના ની મદદ થી ઘણી હદ સુધી સફળ પણ થતું દેખ્યું. આ યોજના થી પહેલા સુધી ગરીબ વર્ગ માં છોકરીઓ ના અભ્યાસ અને લગ્ન નો બોજ સમજવામાં આવતો હતો પરંતુ આ યોજના ના આધારે કોઈ દીકરી ને બોજ સમજણ બંધ કરી દીધા.

કયા લોકો ને મળશે લાડલી લક્ષ્મી યોજના નો લાભ

તેના માટે અનિવાર્ય થવું જોઈએ કે બાળકી ના માતા-પિતા મધ્યપ્રદેશ ના મૂળ નિવાસી હોય અને આયકર દાતા ના હોય.

ત્યાં તેના સિવાય આ પણ ધ્યાન રાખવું પડશે કે દ્વિતીય બાલિકા ના પ્રકરણ માં આવેદન કરવાથી પૂર્વ માતા અથવા પિતા એ પરિવાર નિયોજન અપનાવી લીધું.

તેની સાથે જ આ વાત નું પણ ધ્યાન રાખવું પડશે કે પ્રથમ પ્રસવ ની પ્રથમ બાલિકા જેમનો જન્મ 1-4-2008 ના ઉપરાંત થયો હોય, પરંતુ દ્વિતીય પ્રસવ ના ઉપરાંત પરિવાર નિયોજન અપનાવવું અનિવાર્ય હોય.

હવે તેના સિવાય હિતગ્રાહી ની આંગનવાડી કેન્દ્ર માં ઉપસ્થિતિ નિયમિત હોય.

જે પરિવાર માં પ્રથમ બાલક અથવા બાલિકા છે, અને બીજા પ્રસવ પર બે જુડવા બાળકીઓ જન્મ લે છે છે, ત્યારે બન્ને જુડવા બાળકીઓ ને આ યોજના નો લાભ આપવામાં આવશે.

ત્યાં આ પણ કહેવાય છે કે જો કોઈ પણ પરિવાર એ અનાથ બાલિકા ને ગોદ લીધા હોય, તો પણ તેને પ્રથમ બાલિકા માનતા યોજના નો લાભ આપવામાં આવશે.

માતા પિતા ના મૃત્યુ ની દશા માં બાળકી ની ઉંમર પાંચ વર્ષ થવા સુધી પણ આવેદન પત્ર પ્રસ્તુત કરવામાં આવી શકે છે.

આ બધાના સિવાય આ પણ જણાવવામાં આવ્યું છે કે જો પ્રથમ પ્રસુતિ ના સમયે એક જ સાથે જો ત્રણ છોકરીઓ થઇ જાય તો ત્રણે બાળકીઓ ને લાડલી લક્ષ્મી યોજના નો લાભ મળશે.

લાડલી લક્ષ્મી યોજના પ્રમાણ પત્ર

જણાવતા જઈએ કે આ યોજના ના લાભ માટે તમને બધા જરૂરી દસ્તાવેજો ની સાથે સીધા અથવા આંગનવાડી કાર્યકર્તા ના માધ્યમ થી પરિયોજના કાર્યાલય અથવા પછી લોક સેવા કેન્દ્ર થી આવેદન/રજીસ્ટ્રેશન કરવું પડશે અને તેના પછી જ્યારે તમારો પ્રકરણ સ્વીકૃત થઇ જાય છે તેના પછી બધા દસ્તાવેજો ના પરીક્ષણ માટે પરિયોજના કાર્યાલય થી કરાવવું પડશે. એટલો કંઇક કરાવી લીધા પછી તમારું પ્રકરણ સ્વીકૃત અથવા પછી કોઇઇ કમી મળવા વાળી અવસ્થા માં અસ્વીકૃત કરવામાં આવશે. જણાવી દઈએ કે તમારું પ્રકરણ સ્વીકૃત થઇ જવાના ઉપરાંત બાલિકા ના નામ શાસન ની તરફ થી રૂપિયા 1,18,000/- નું પ્રમાણ પત્ર જારી કરવામાં આવશે જે તેના ભવિષ્ય માટે ઉપયોગ કરી શકે છે.

લાડલી લક્ષ્મી યોજના પ્રમાણ પત્ર ડાઉનલોડ

જણાવતા જઈએ કે આ યોજના નો લાભ ઉઠાવવા માટે હજુ સુધી બહુ બધા લાભાર્થીઓ એ આવેદન કરી ચુક્યા છે અને ઘણા લોકો તેના માટે આવેદન કરી પણ રહ્યા છે.

લાડલી લક્ષ્મી યોજના નો લાભ ઉઠાવવા માટે બધી પ્રક્રિયા કર્યા પછી સૌથી મહત્વપૂર્ણ છે ઓનલાઈન આવેદન ને ડાઉનલોડ કરવું.

જણાવી દઈએ કે જે પણ લોકો એ આ યોજના માટે આવેદન કર્યું છે તે આ યોજના ના પ્રમાણ પત્ર ને આધિકારિક વેબસાઈટ પર નીચે આપેલા બટન પર ક્લિક કરી ડાઉનલોડ કરી શકે છે.

એક વખત પ્રમાણપત્ર ડાઉનલોડ થઇ ગયા પછી તેને પૂરી રીતે ભરીને અને પોતાના બધા મહત્વપૂર્ણ અને જરૂરી દસ્તાવેજ તેની સાથે સંલગ્ન કરીને પોતાના નજદીકી શહેરી અથવા ગ્રામીણ આંગનવાડી માં જમા કરી દીધા પછી આ યોજના નો પૂરો પૂરો લાભ ઉઠાવી શકે છે.

લાડલી લક્ષ્મી યોજના નામ લીસ્ટ

તમારી જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે જે લોકો લાડલી લક્ષ્મી યોજના માટે પહેલાથી જ આવેદન કરી ચુક્યા છે તેમના માટે સરકાર એ એક લાભાર્થી સૂચી જારી કરી છે જેને ઓનલાઈન પણ દેખી શકે છે. જણાવી દઈએ આ લાભાર્થી સૂચી ને આવેદક નું નામ જિલ્લાવાર દેખવામાં આવી શકે છે. પરંતુ તમે આ યોજના માટે પહેલાથી જ આવેદન કર્યું છે તો તમને પોતાનું નામ અને આવેદન સ્થિતિ દેખવા માટે આ ચરણો નું પાલન કરવું પડશે.

સૌથી પહેલા તમને આ યોજના ની આધિકારિક વેબસાઈટ પર જવું પડશે.

તેના પછી તમે આ ‘લાડલી લક્ષ્મી યોજના નામ સર્ચ’ લીંક પર ક્લિક કરીને આ યોજના ના પેજ પર પહોંચી શકે છે.

પેજ પર આવ્યા પછી તમને પોતાના જીલ્લા, ગ્રામ પંચાયત તથા વોર્ડ નું નામ ભરવું પડશે.

આ બધી જાણકારી ભરી લીધા પછી તમને એક કોડ ટાઈપ કરવો પડશે જે ત્યાં પર કેપ્ચા કોડ બોક્સ માં આપ્યો હશે.

તેના પછી તમને સબમિટ કરી દેવાનું છે અને ત્યારે તમને લાભાર્થી લીસ્ટ દેખાઈ જશે.

લાડલી લક્ષ્મી યોજના કોન્ટેક્ટ નંબર (લાડલી લક્ષ્મી યોજના હેલ્પલાઈન નંબર)

હેલ્પ લાઈન નંબર લાડલી લક્ષ્મી યોજના:07879804079

લાડલી લક્ષ્મી યોજના ઈમેલ: [email protected]

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *