બુદ્ધ ની સંભળાવેલ એક બોધ કથા

  • God, Story

બોધ કથા– ભગવાન બુદ્ધ એ દેશ ભ્રમણ કરતા એક વખત કોઈ નદી ના તટ પર ડેરો નાંખ્યો. ત્યાં બુદ્ધ જીવનના વિભિન્ન આયામો પર પ્રતિદિન વ્યાખ્યાન આપવા લાગ્યા, બોધ કથા સંભળાવવા લાગ્યા, જેમને સાંભળવામાં દુર-દુર ના ગામો ના લોકો આવવા લાગ્યા.

બુદ્ધ ના પ્રવચનો માં એક પ્રકારનો પ્રવાહ હતો, તત્વ જ્ઞાન હતું અને તે પ્રવચનો માં જીવન નો સાર છુપાયેલ હતો. કહેવામાં આવે છે કે તેમની વાણી થી શ્રોતાગણ મંત્રમુગ્ધ થઇ જતા હતા.

ત્યાં, ભક્તો માં સમીપ એક ગામ ના નિવાસી પણ આવ્યા હતા.

તે વ્યક્તિ ધ્યાન થી તેમના વ્યાખ્યાન સાંભળતા હતા. અ અકર્મ મહિનાઓ સુધી એમ જ ચાલતો રહ્યો. પણ આટલા સમય વીતવા પર પણ તેને પોતાની અંદર કો બદલાવ ના મળ્યો. તે તેનાથી બહુ પરેશાન થઇ ગયા.

એક દિવસ પ્રવચન પછી જ્યારે બધા લોકો ચાલ્યા ગયા તો તે વ્યક્તિ બુદ્ધ ની પાસે જઈને બોલ્યા કે ભગવાન, હું લાંબા સમય થી લોભ વગેરે છોડીને એક સારા માણસ બનવાના તમારા પ્રવચનો ને સાંભળતા આવ્યા છીએ. તેમને સાંભળીને ઉત્સાહ થી ઓત-પ્રોત થઇ જાઉં છું. પરંતુ આ વાતો થી મને કોઈ પ્રકારનો બદલાવ નથી અનુભવ થઇ રહ્યો. તેની આ વાતો સાંભળીને બુદ્ધ હસ્યા. તેમને સ્નેહ થી તે વ્યક્તિ ના માથા પર હાથ ફેરવ્યો અને બોલ્યા કે વત્સ, તુ ક્યા ગામ થી આવ્યો છે? તે વ્યક્તિ એ જવાબ આપ્યો કે તે પીપળી ગામ થી આવ્યો છે. પછી બુદ્ધ એ પૂછ્યું કે તેનું ગામ આ સ્થાન થી કેટલું દુર છે? તેને જવાબ અપાયો કે લગભગ દસ કોસ. બુદ્ધ એ પુન:પ્રશ્ન કર્યો કે તું અહીં થી પોતાના ગામ કેવી રીતે જાય છે? તેના પર તે વ્યક્તિ બોલ્યો કે ગુરુદેવ, હું પગપાળા જાઉં છું, પરંતુ તમે ભલું મને એવું કેમ પૂછી રહ્યા છો? બુદ્ધ એ તેની આ વાત ને નાસાંભળ્યું કરીને પૂછ્યું કે શું એવું શક્ય છે કે તું અહીં બેઠા-બેઠા પોતાના ગામ પહોંચી જાય? તે વ્યક્તિ એ ગુંચવણ માં જવાબ આપ્યો કે એવું તો બિલ્કુલ પણ શક્ય નથી. મને ત્ય્યા સુધી પહોંચવા માટે પગપાળા ચાલીને જવું જ પડશે ત્યારે હું ત્યાં પહોંચી શકીશ.

બુદ્ધ એ કહ્યું કે હવે તને તારા પ્રશ્ન નો જવાબ મળી ગયો છે. જો તને પોતાના ગામ નો રસ્તો ખબર છે, તેની જાણકારી પણ છે પરંતુ આ જાણકારી ને વ્યવહાર માં લાવ્યા વગર, પ્રયત્ન કર્યા વગર, પગપાળા ચાલ્યા વગર લાવો છો તો તું પોતાને એક સારો માણસ બનાવી શકીશ. જ્ઞાન ને પોતાના વ્યવહાર માં લાવવું જરૂરી છે. તેના માટે તારે સ્વયં દ્રઢ નિશ્ચય ની સાથે નિરંતર પ્રયાસ કરવા પડશે અને શીખવેલી વાતો ને જીવનની વિભિન્ન સ્થિતિઓ માં નિરંતરતા ની સાથે પ્રયોગ માં લાવવો પડશે. આ હતી બુદ્ધ ની બોધ કથા.

દેખવામાં આવે તો વાસ્તવ માં આપણે પોતાના જીવનમાં ત્યારે એક પ્રકારનું પરિવર્તન અનુભવ કરી શકીએ છીએ જ્યારે આપણે પોતાના ગુરુઓ અથવા સારા પુસ્તકો થી શીખવવામાં આવેલ પદ્ધતિઓ ને પોતાના વ્યવહાર માં, પોતાના જીવનમાં સામેલ કરો છો.

પ્રયાસ કર્યા વગર ફક્ત સાંભળી લેવાથી ભલું કેવી રીતે કોઈ માં બદલાવ આવી શકે છે. આજ ના યુગ માં જરૂરી આ છે કે જે પણ સાંભળ્યું, વાંચ્યું અથવા પછી દેખવામાં આવે તો તેના સત્ય ને જ્યો ના ટ્યો માનવાથી પહેલા પોતાના સ્તર સુધી સત્ય ની પડતાલ કરવી જોઈએ. કારણકે સત્ય બધાના માટે અલગ-અલગ હોય છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *