મોટી ખબર: મોદી સરકાર જારી કરવા જઈ રહી છે 75 રૂપિયા નું સ્મારક સિક્કો, જાણો શું છે તેની ખાસિયત

સુભાષ ચંદ્ર બોસ ની તરફ થી પહેલી વખત તિરંગો ફહેરાવવા ની 75 મીવર્ષગાંઠ ના અવસર પર સરકાર એ 75 રૂપિયા નું સ્મારક સિક્કો એટલે કોમેમોરેટીવ કોઈન જારી કરવાનું એલાન કર્યું છે અને વિત્ત મંત્રાલય ની તરફ થી તેમના સંબંધ માં નોટીફીકેશન જારી કરી દેવામાં આવ્યું છે. આ નોટીફીકેશન ના મુજબ ‘નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોસ ના દ્વારા પોર્ટ બ્લેયર પર પહેલી વખત તિરંગો ફહેરાવવા ની 75 મી વર્ષગાંઠ ના અવસર પર કેન્દ્ર સરકાર ની અધિકૃત ઓથોરીટી મીંટ 75 રૂપિયા નો આ સિક્કો તૈયાર કરશે.’

વિત્ત મંત્રાલય ના દ્વારા જારી આ નોટીફીકેશન ના મુજબ સિક્કા નું વજન 35 ગ્રામ હશે અને તેમાં 50 ટકા ચાંદી, 40 ટકા તાંબુ અને 5-5 ટકા નિકલ અને ઝીંક ધાતુ પણ હશે. એટલે કે આ સિક્કા ને ચાર ધાતુઓ ને મિલાવીને બનાવવામાં આવશે. આ સિક્કા પર સેલ્યુલર જેલ ની પાછળ તિરંગા ને સલામી આપતા નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોસ નો ફોટો બન્યો હશે અને પોર્ટ્રેટ ની નીચે 75 અંક નો અર્થ ‘વર્ષગાંઠ’ હશે, સરકાર દ્વારા જારી આ સિક્કા પર દેવનાગરી અને અંગ્રેજી માં ‘પ્રથમ ધ્વજારોહણ દિવસ’ પણ લખેલ હશે.

તમારી જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોસ એ 30 ડીસેમ્બર,1943 ને પહેલી વખત તિરંગો સેલ્યુલર જેલ, પોર્ટ બ્લેયર ની ઉપર ધ્વજ ફહેરાવ્યો હતો. જણાવી દઈએ 21 ઓક્ટોમ્બર એ પ્રધાનમંત્રી નરેન્દ્ર મોદી એ દેશ ની રાજધાની દિલ્લી ના લાલ કિલ્લા પર રાષ્ટ્રીય ધ્વજ ફહેરાવ્યો અને નેતાજી દ્વારા ગઠિત આજાદ હિન્દ સરકાર ની સ્થાપના કરી તેના સિવાય નરેન્દ્ર મોદી એ પહેલી વખત તિરંગો ફહેરાવ્યા ની 75 મી વર્ષગાંઠ પર સ્મારક પટ્ટિકા નું અનાવરણ પણ કર્યું.

પહેલા પણ જારી થઇ ચુક્યું છે 100 રૂપિયા નો સિક્કો

તેના પહેલા પણ કેન્દ્ર સરકાર એ 100 રૂપિયા નો સિક્કો જારી કર્યો હતો, 100 રૂપિયા નો આ સિક્કો તમિલનાડુ ના પૂર્વ મુખ્યમંત્રી અને દક્ષિણ ભારત ના સુપરસ્ટાર રહેલા ડૉ એમજી રામચન્દ્રન ની જન્મ શતાબ્દી પર જારી કર્યો હતો. 100 રૂપિયા નો આ સિક્કો ચાંદી, કોપર, નિકલ અને ઝીંક થી મળીને બનેલ છે. 35 ગ્રામ વજન વાળા આ સિક્કા માં 50 ટકા ચાંદી, 40 ટકા કોપર, 5-5 ટકા નિકલ અને ઝીંક ના ધાતુ થી બનાવાય છે. તમારી જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે સુભાષ ચંદ્ર બોસ ને નેતાજી પણ કહેવામાં આવે છે અને તેમને જ આજાદ હિન્દ ફોજ નું ગઠન દેશ ને સ્વતંત્ર કરાવવા માટે કર્યું હતું. તેના સિવાય તેમને મહિલાઓ ની પણ એક ફૌજ રાણી લક્ષ્મી બાઈ ના નામ થી કર્યું હતું અને આ ફૌજ માં મહિલાઓ એ વધી-ચઢીને ભાગ લીધો હતો. એટલે દેશ ની આઝાદી માં મહિલાઓ એ પણ પોતાનું મહત્વપૂર્ણ યોગદાન હતું. નેતાજી નું માનવું હતું કે મહિલાઓ ફક્ત ઘર માં નહિ પરતું જંગ માં પોતાનું મહત્વપૂર્ણ યોગદાન આપી શકે છે.

તેના સિવાય તેમને દેશ ના યુવાઓ એ જોશ ભરવા માટે ‘તુમ મુઝે ખૂન દો મેં તુમ્હે આઝાદી’ નો નારો આપ્યો હતો અને નેતાજી ના આ નારા થી બહુ બધા ઉત્સાહિત થયા હતા. જણાવી દઈએ કે નેતાજી એ ભારત ને સ્વતંત્ર કરાવવા માટે જર્મની ના તાનાશાહ હિટલર થી પણ સહયોગ માંગ્યો હતો. એટલું જ નહી દેશ ના આઝાદી પછી અંગ્રેજો એ તેમને દેશદ્રોહી કહ્યું હતું અને નેતાજી ના મૃત્યુ ક્યારે અને કેવી રીતે થયું તેના વિશે સાચી જાણકારી નથી કારણકે કેટલાક લોકો કહે છે કે તેમનું મૃત્યુ પ્લેન ક્રેશ માં થયું હતું.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *