શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે પેન ના ઢાંકણા ની ઉપર છેદ કેમ હોય છે, જાણો આ ખાસ કારણ

અમે તમને પોતાની એક રીપોર્ટ માં જણાવી ચુક્યા છે કે અમારી સાથે ઘણી એવી વસ્તુઓ હોય છે જેમને આપણે દરરોજ દેખીએ છીએ પરંતુ તેમના પર ધ્યાન નથી આપતા અથવા ધ્યાન આપીને પણ તેને નજરઅંદાજ કરી દો છો કારણકે અમે તે વાતો ને તેટલા જરૂરી નથી સમજતા. અમે તમને અખબાર માં ચાર રંગ ના ડોટ હોવાનો અર્થ જણાવ્યો હતો અને હવે અમે તમને ફરી થી એક એવી જ વસ્તુ નો અર્થ જણાવવા જઈ રહ્યા છે જેને તમે દરેક સમય અથવા કહી દો કે પૂરી જિંદગી તેને પોતાની પાસે રાખો છો.

અમે વાત કરી રહ્યા છે, પેન ના કેપ ની. બાળપણ માં સ્કૂલ થી લઈને કોલેજ પછી નોકરી દરેક જગ્યા પર પેન તમારી સાથે હોય છે, અને પોતાની પૂરી લાઈફ માં તમે અલગ અલગ પ્રકારના પેનોનો યુજ કર્યું હશે, પેન ભલે જેવી હોય પરંતુ ક્યારેય તમે ધ્યાન આપ્યું છે કે પેન ના કેપ પર એક છેદ હોય છે, તમે વિચારતા હશો કે આ પેન ને એક યુનિક લુક આપવા માટે તેને ડીઝાઈન કરવામાં આવ્યું હશે પરંતુ એવી ડીઝાઈન દરેક કંપની પોતાના પેન ના ઢાંકણા પર આપે એવું જરૂરી નથી, તો જરૂર આ છેદ નો કોઈ ને કોઈ અર્થ હશે.

કેટલાક લોકો નું એવું માનવું છે કે પેન ના ઢાંકણા માં છેદ તેથી આપવામાં આવે છે જેથી પેન ના નિબ ની ઇક ના સુકાય પરંતુ આ વાત ગળે ઉતરતી નથી જો તેમાં હવા જશે તો પેન ની ઇક તો સુકાશે ના કે તેને બચાવશે. તો પછી કદાચ આ તે કારણ નથી, જે કારણે આ છેદ પેન ના કેપ માં અથવા નીચલા ભાગ માં આપવામાં આવે છે.

ત્યાં એક અવધારણા આ પણ છે કે આ છેદ પેન ને બંધ કરતા અને ખોલતા સમયે એયર ના દબાવ ને એક સમાન રૂપ થી બનાવી રાખવા માટે થાય છે. પરંતુ આ વાત ફક્ત તે પેન ની સાથે જ છે જેમાં ઢાંકણા ને પ્રેસ કરીને બંધ કરવામાં આવે છે ના કે તેમાં જેમાં ઢાંકણા ને ફેરવીને બંધ કરવામાં આવે છે.

તો ચાલો હવે તમને જણાવીએ કે છેવટે આ પેન ના ઢાંકણા પર છેદ હોવાનો સાચો અર્થ શું હોય છે. અમૂમન આ બધાની ટેવ હોય છે કે પેન થી કામ કરતા સમયે તેને મોં માં નાંખો છો, મોટા તો આ વાત ને ધ્યાન માં રાખો છો કે પેન ના ઢાંકણા મોં માં ના જાય પરંતુ વાત કરવામાં આવે નાના બાળકો ની તો તે તેમને આ વાત નું ધ્યાન નથી રહેતું અને ભૂલ થી જો પેન નું ઢાંકણું બાળકો ના મોં માં ચાલ્યું જાય તો આ શ્વાસ લેવા વાળી નળી માં ફસાઈ જશે જેનાથી બાળકો શ્વાસ નહિ લઇ શકે અને બાળકો માટે આ ઘણું ઘાતક સાબિત થઇ શકે છે.

આ વાત વિચારીને પેન ના નિર્માતાઓ એં તેના ઢાંકણા માં એક છેદ રાખ્યો, જેથી જો કોઈ બાળક ક્યારેય ભૂલ થી પેન ના ઢાંકણા ને ગળી પણ જાય છે તો ઢાંકણા માં છેદ હોવાના કારણે તેને શ્વાસ લેવામાં સરળતા થશે અને જોખમ કેટલીક હદ સુધી ઓછો થઇ જશે.

એક રીપોર્ટ ના મુજબ US માં દરેક વર્ષે પેન ના ઢાંકણા ને ગળવાના કારણે લગભગ 100 બાળકો નું મૃત્યુ થઇ જાય છે. તેથી સુરક્ષા નિયમો ના તહત બોલપેન ના ઢાંકણા માં છેદ બનાવવો જરૂરી કરી દેવામાં આવ્યો જેનાથી કોઈ અનહોની ની સ્થિતિ માં કોઈ ને બચાવવા માટે થોડોક સમય મળી જાય.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *