શું તમે જાણો છો વકીલ કેમ પહેરે છે કાળો કોટ? જાણો તેના પાછળ નું રહસ્ય

જો તમે લોકો ક્યારેય અદાલત અથવા અદાલત ની બહાર ગયા હશો તો તમે લોકો એ દેખ્યું હશે કે ત્યાં પર હાજર બધા વકીલ કાળા રંગ નો કોટ પહેરેલા હોય છે પરંતુ શું ક્યારેય તમે આ વાત પર વિચાર કર્યો છે કે છેવટે બધા વકીલ કાળા રંગનો જ કોટ કેમ પહેરે છે તે બીજા કોઈ રંગ નો પણ તો કોટ પહેરી શકે છે? તમે લોકો માંથી બહુ બધા લોકો એવા હશે જેમના મન માં આ વિચાર આવ્યો હશે પરંતુ તેના વિશે વધારે જાણવાની કોશિશ નહિ કરી હોય પરંતુ તમારા આ સવાલ નો જવાબ મળી ગયો છે, થઇ શકે છે કે ક્યારેય તમારા મન માં આ સવાલ જરૂર આવ્યો હશે વકીલ કાળા રંગ નો કોટ કેમ પહેરે છે આ વિષય માં અમે કેટલીક વાતો ને શોધી ને નીકાળી છે જેના કારણે વકીલ હંમેશા કાળા રંગ નો જ કોટ પહેરે છે.

છેવટે વકીલ કાળા રંગ નો કોટ કેમ પહેરે છે?

જો વકીલ કાળા રંગ નો કોટ પહેરે છે તો આ અનુશાસન અને આત્મવિશ્વાસ ના હોવા નું પ્રતિક માનવામાં આવે છે આ પહેરવેશ કોર્ટ એ બીજા પ્રોફેશન ની તુલના માં વકીલો ને અલગ ઓળખાણ આપી છે વર્ષ 1961 માં ભારત માં એડવોકેટ એક્ટ નિયમ ના તહત વકીલો માટે કાળા કોટ પહેરવો અનિવાર્ય કરવામાં આવ્યો હતો.

કાળો રંગ તાકાત અને અધિકાર નું પ્રતિક હોય છે કાળા રંગ નો સંબંધ આજ્ઞા પાલન આધીન કરવું અને પેશી માનવામાં આવે છે. તે કારણો થી બધા વકીલો ને ન્યાય ના અધીન માનવામાં આવે છે તમે લોકો એ વકીલો ની શર્ટ પર સફેદ બેન્ડ રાખ્યો હશે આ બેન્ડ પવિત્રતા અને ભોળા નું પ્રતિક હોય છે.

જેવું કે તમે લોકો માંથી ઘણા લોકો ને આ વાત ની જાણકારી હશે કે કાળા રંગ નો શોક નું પ્રતિક માનવામાં આવે છે તેથી ઇંગ્લેન્ડ માં જ્યારે કિંગ ચાર્લ્સ નું મૃત્યુ થયું હતું ત્યારે તેમના શોક સભા માં બધા વકીલ કાળા રંગ નો કોટ પહેરીને હાજર થયા હતા ત્યાર થી વકીલો માટે કાળો કોટ ને પહેરવો અનિવાર્ય કરી દેવામાં આવ્યો હતો તેમ દેખવામાં આવે તો ઇંગ્લેન્ડ માં પ્રોફેશન માટે કાળા રંગ નું બહુ મહત્વ માનવામાં આવે છે.

જો આપણે કાળા રંગ નું વૈજ્ઞાનિક દ્રષ્ટિ થી દેખીએ તો કાળો રંગ ગરમ કિરણો ને અવશોષિત કરે છે જ્યારે કોર્ટ માં દલીલો ચાલે છે તો તે દરમિયાન ત્યાં નું વાતાવરણ ઘણું ગરમ થઇ જાય છે જેના કારણે વકીલ પરસેવામાં પલળી જાય છે એવી સ્થિતિ માં ગરમી ને સહન કરવાની શક્તિ ને વધારવા માટે વકીલ કાળો કોટ ધારણ કરે છે.

જો આપણે કાળા રંગ ના વિશે વધારે જાણકારી મેળવીએ તો કાળો રંગ દ્રષ્ટિ હીનતા નું પ્રતિક પણ માનવામાં આવે છે જેવું કે તમે બધા લોકો જાણો છો કે કાનુન આંધળું હોય છે માન્યતા મુજબ દ્રષ્ટિહીન વ્યક્તિ ક્યારેય પક્ષપાત નથી કરતો તે કારણ થી વકીલ કાળા રંગ નો કોટ પહેરે છે જ્યારે વકીલ કાળા રંગ નો કોટ પહેરે છે તો તે કોઈ ભેદભાવ વગર સચ્ચાઈ માટે લડાઈ લડે છે.

ઉપર જે પાંચ વાતો અમે તમને જણાવી છે તે કારણો થી અદાલત માં વકીલ કાળા રંગ નો કોટ પહેરે છે અમે આશા કરીએ છીએ કે તમને તેના વિશે જાણકારી મળી ગઈ હશે કે છેવટે વકીલ કાળા રંગ નો કોટ કેમ પહેરે છે જો તમને અમારો આ લેખ પસંદ આવ્યો હશે તો તમે તેને પોતાના મિત્રો ની સાથે શેયર પણ કરી શકો છો.

Story Author: Team Gujarati Times
દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *