તમે પણ કરો છો ક્રેડીટ કાર્ડ નો ઉપયોગ તો જાણી લો તેના વિશે આ છુપાયેલ વાતો

એક સમય હતો જ્યારે કોઈ પણ સામાન ખરીદતા સમયે સામાન ની કિંમત તે સમયે અદા કરવી પડતી હતી, તે સમયે રોકડા ભુગતાન ચલણ હતું. દરેક નાના-મોટા લેવડ દેવડ માટે રોકડ જ ચાલતી હતી અને આ કારણે ઘણી વખત લોકો ને તમામ પ્રકારની ઘણી રીત નો સામનો પણ કરવો પડતો હતો. તેમને આ ચક્કર માં બેંકો ના ઘણા ચક્કર લગાવવા પડી જતા હતા અને તેના પછી પણ ઘણી વખત પૈસા વગેરે ના મળી શકવાના કારણે ઘણા મહત્વપૂર્ણ કામ અટકી જતા હતા. પરંતુ હવે સમય પણ બદલાઈ ગયો છે અને દેશ પણ, આજે દેશ માં એટલા બધા બદલાવ થઇ ચુક્યા છે અને આપણો દેશ પણ હવે ડીજીટલ થઇ ચાલ્યો છે. એવામાં આજ ના સમય માં લોકો રોકડા પૈસા રાખવાની જગ્યાએ ડેબીટ અને ક્રીદેત કાર્ડ રાખવાનું સરળ સમજે છે. કારણ, તેનાથી લોકો નો સમય અને મહેનત બન્ને બચે છે.

હા ઘણા કેટલાક ડીજીટલ હોવા પછી હવે લોકો નો વિચાર પણ ઘણી બદલાઈ ચુકી છે અને એક સમય માં બેંકો દ્વારા જારી કરેલા ક્રેડીટ કાર્ડ બહુ જ સીમિત લોકો દ્વારા જ ઉપયોગ થતો હતો જેનું કામ બિલકુલ જૂની ફિલ્મો ના લાલાજી ની જેમ હોય છે જે લોકો ને વ્યાજ પર પૈસા ઉધાર આપતા હતા. પરંતુ હવે એવી સુવિધાઓ આવી ગઈ છે કે તમને પૈસા પણ સરળતાથી મળી જાય છે અને ગીડગીડાવું નથી પડતું, બસ તમને બેંક ની કેટલીક શરતો પર ખરા ઉતરવા પડે છે તેના પછી તમે પોતાની સુવિધા મુજબ જે મરજી તે ક્રેડીટ કાર્ડ મળી શકે છે.

તેજી થી બદલાઈ રહેલ સમય માં ડેબીટ કાર્ડ અને ક્રેડીટ કાર્ડ એવું માધ્યમ છે જેનાથી આજકાલ લોકો નો સંબંધ દિવસ માં ઘણી વખત પડે છે. ક્રેડીટ કાર્ડ થી તમને આ સહુલીયત મળે છે કે શોપિંગ પછી તમારા બેંક ખાતા થી તરત પૈસા નથી કપાતા પરંતુ તે સમયે આ પૈસા બેંક આપે છે અને પછી થી તમને ક્રેડીટ કાર્ડ નું બીલ નું ભુગતાન કરવું પડે છે. પરંતુ કદાચ તમને આ વાત ની જાણકારી નહિ થાય કે ક્રેડીટ કાર્ડ પર ઘણી વખત છુપાયેલ ચાર્જીસ પણ રહે છે અથવા તેમની સુવિધાઓ માટે તમારા માટે જાય છે તો તેમને જાણવું તમારા માટે બહુ જરૂરી છે.

સમય થી બીલ પે નહિ કરવા પર આપવી પડે છે ભારી પેનલ્ટી

જો તમે સમય થી ક્રેડીટ કાર્ડ નું મંથલી બીલ પે નથી કરતા તો તમને જાણીને હેરાની થશે કે તમને 10 ટકા થી લઈને 20-22 ટકા સુધી વ્યાજ પેનલ્ટી ના રૂપ માં આપવું પડી શકે છે. અલગ-અલગ બેંકો ની પેનલ્ટી અલગ અલગ થાય છે પરંતુ તમારા માટે આ સૌથી બરાબર હશે કે દરેક મહિના પોતાના ક્રેડીટ કાર્ડ ને બીલ ને દેખતા રહે અને સમય થી તેમનું પેયમેંટ કરી દે.

ફક્ત મીનીમમ એમાઉન્ટ પેય ના કરો

ક્રેડીટ કાર્ડ સ્ટેટમેંટ માં મીનીમમ એમાઉન્ટ પે નો ઓપ્શન આપેલ હોય છે અને તમે દર મહીને મીનીમમ એમાઉન્ટ અદા કરીને વિચારે છે કે તમે બીલ તો પે કરી જ દીધું છે પરંતુ તમને આ નહિ ખબર હોય કે તમારા બચેલા એમાઉન્ટ પર પેનલ્ટી લાગેલ રહે છે અને તેના પર દર મહીને વ્યાજ પર વ્યાજ જોડાયેલ રહે છે. આ રીતે જ્યારે બીલ કુલ મિલાવીને તમારી ક્રેડીટ લીમીટ સુધી પહોંચી જાય છે તો બેંક તમને તેની સુચના આપે છે. આ રીતે જો તમારી ક્રેડીટ લીમીટ પહોંચવા સુધી તમે બીલ પે નથી કર્યું તો પણ બેંક તમને સુચના નથી આપતા અને છુપાયેલ ચાર્જ વસુલ કરતા રહે છે.

ફિક્સ રેટ નથી હોતા ફિક્સ

સૌથી વધારે ધ્યાન આપવા વાળી વાત આ હોય છે કે કાર્ડ ઈશ્યુ કરવા વાળી બેંક તમારા એપીઆર ને ક્યારેય પણ વધારી શકે છે. હા આ જાણકારી સિક્રેટ નથી પરંતુ તેને છુપાવીને રાખવામાં આવે છે. કંપનીઓ તેને કાર્ડહોલ્ડર એગ્રીમેન્ટ પર આપે છે, તે ઈચ્છે છે કે તમે તેને મિસ કરી દો. તેમ તો આપણે એક ફિક્સ ઇન્ટરેસ્ટ રેટ ના પેપર પર સાઈન કરો છો પણ તેને કંપની ક્યારેય પણ બદલી શકે છે. તમને આ અધિકાર છે કે 15 દિવસ પહેલા તમને રેટ ઇન્ક્રીજ કરવાની જાણકારી આપવામાં આવે, એવામાં તમને પોતાની મેલ ચેક કરવી જોઈએ.

Story Author: Team Gujarati Times
દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *