જાણો શુ છે આચાર સંહિતા અને શુ છે તેના નિયમો

  • News

ચૂંટણી પંચે લોકસભાની ચૂંટણીઓની તારીખો જાહેર કરી છે.સાથે સાથે દેશભરમાં આદર્શ આચાર સંહિતા પણ લાગુ પડે છે.જાણો શુ હોય છે આચાર સંહિતા ..

લોકસભાની ચૂંટણીઓની તારીખોની જાહેરાત કરવામાં આવી છે,સમગ્ર દેશમાં આદર્શ આચાર સંહિતા લાગુ થાય છે.તેના સ્પષ્ટ અર્થ એ છે કે રાજકીય દળોને હવે ઘણા નિયમોનું પાલન કરવું પડશે. આ દરમિયાન ચૂંટણી કમિશનના દરેક નિર્ણયોને રાજકીય દળોને સખત રિતે પાલન કરવું પડશે. સૂચનાઓનું પાલન ન થાય તો ચૂંટણી કમિશનને આ અધિકાર હોય છે જોઈએ કે તે યોગ્ય કાર્યવાહી કરે.આવો જાણીએ કે આ આચાર સંહિતા શુ હોય છે.તેના લાગુ થયા પછી પોલિટિકલ પાર્ટીઓ પર શું-શું સૂચનાઓ અસરકારક બને છે.

શું હોય છે આચાર સંહિતા

આચાર સંહિતા અનેક નિયમ છે.વાસ્તવમાં ચૂંટણીની તારીખોની જાહેરાત સાથે રાજકારણીઓને માર્ગદર્શન આપવામાં આવે છે કે ચૂંટણી પ્રક્રિયા દરમિયાન તેમને શું કરવું અને શું ન કરવું. આ નિયમોનું પાલન કરવું,ચૂંટણી ઉમેદવારોને ન માત્ર તેમના ભાષણોમાં કરવું,પણ બધા પ્રકારનાં ચૂંટણી પ્રચાર અને તેમનું ઘોષણાપત્ર પણ કરવું છે. બંધારણની કલમ 324 હેઠળ નિષ્પક્ષ અને અવિશ્વસનીય ચૂંટણી સમાપ્ત થાય છે તે તેનો મુખ્ય હેતુ હોય છે.

1- ભ્રષ્ટ આચરણ પર પ્રતિબંધ – કોઈ પણ ઉમેદવાર આચાર સંહિતા લાગુ થાય છે પછી કોઈપણ રીતે મતદારોને લાંચ આપવાનો પ્રયાસ ન કરી શકે. કોઈ પણ ઉમેદવાર દારૂ અથવા લોભની વાત ન કરી શકે. તે કોઈ મતદારને ડરાવી કે ધમકાવી પણ ન શકે..

2- ધાર્મિક અથવા જાતિની ભાવના કોઈ ઉશ્કેરી ન કરી શકે- કોઈ પણ ઉમેદવાર ધાર્મિક અથવા જાતિની ભાવના પર ભાષણ આપીને લોકો ને ન ઉશ્કેરી શકે.સાથે સાથે કોઈની વિરુદ્ધ ખોટી ભાષા પણ ઉપયોગમાં ન લેવાય.કોઈ પણ રાજકીય પક્ષ જાતિ અથવા ધર્મના આધાર પર મતદારો પાસેથી મત માંગી ન શકે.

3- સરકારી સંપત્તિનો ઉપયોગ કરી શકાતો નથી- સરકારી ગાડી,સરકારી વિમાન અથવા સરકારી બાંગલાનો ઉપયોગ પ્રચાર પ્રસાર માટે કરવામાં નથી આવતો.આચાર સંહિતા લાગુ થયા પછી દરેક પ્રકારની સરકારી ઘોષણા,લોકાર્પણ, શિલાન્યાસ, અથવા ભૂમિપુજનના કાર્યક્રમો નથી યોજી શકતા.

4- મીટિંગ માટે નિયમો- મીટિંગ પાર્ટીઝ જો કોઈ બેઠક અથવા સભા કરવા માંગે, તો તેમને તે વિસ્તારની સ્થાનિક પોલીસને તેની સંપૂર્ણ માહિતી આપવી પડે છે જેથી તેઓ સુરક્ષા વ્યવસ્થાની કડક ગોઠવણ કરી શકે.

5- પોલિંગ બૂથ – માત્ર મતદારો પાસે પાસે ચૂંટણી કમિશન દ્વારા માન્ય પાસ હશે તે જ પોલિંગ બૂથની અંદર જઈ શકે છે.

6નિરીક્ષક– ચૂંટણી કમિશન દરેક પોલિંગ બૂથની બહાર એક નિરીક્ષક ડિટેક્ટ કરશે જેથી જો આચાર સંહિતાનુ કોઈ ઉલ્લંઘન કરે,તો તેની ફરિયાદ તેમની પાસે થઈ શકે.

Story Author:- Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *