ચણા ની દાળ ખાવાથી દુર થઇ જાય છે આ ઘાતક બીમારીઓ

ચણા ની દાળ ઘણી લાભદાયક હોય છે અને ચણા ની દાળ ખાવાથી ઘણી બીમારીઓ શરીર થી દુર રહે છે. ચણા ની દાળ ના અંદર ફાઈબર અને પ્રોટીન ઘણા વધારે માત્રા માં મળે છે અને આ બન્ને તત્વ તબિયત માટે ઘણા ગુણકારી માનવામાં આવે છે. ચણા ની દાળ ને ખાવાથી કયા કયા લાભ શરીર ને મળે છે તેની જાણકારી આ રીતે છે.

ચણા ની દાળ ની સાથે જોડાયેલ લાભ-

કોલેસ્ટ્રોલ થાય ઓછુ

ચણા ની દાળ ખાવાથી કોલેસ્ટ્રોલ નિયંત્રણ માં રહે છે અને દિલ હંમેશા તંદુરસ્ત બની રહે છે. એટલું જ નહિ જે લોકો નિયમિત રૂપ થી ચણા ની દાળ નું સેવન કરો છો તે લોકો ને દિલ થી જોડાયેલ બીમારીઓ થવાનું જોખમ ઓછુ થઇ જાય છે.

પેટ રહે હંમેશા બરાબર

ફાઈબર યુક્ત ખાવાનું ખાવાથી પેટ પર સારી અસર પડે છે. તેથી જે લોકો ને ગેસ અને અપચા ની સમસ્યા થી રહે છે તે દાળ નું સેવન કરો. ફાઈબર વાળા ખાવાના પેટ માટે સૌથી ઉત્તમ માનવામાં આવે છે અને જે લોકો ફાઈબર યુક્ત ખાવાનું સેવન કરો છો તેમનું પેટ હંમેશા ફીટ રહે છે.

શરીર ને ઉર્જા આપો

જે લોકો જલ્દી થાકી જાય છે અથવા દરેક સમયે નબળાઈ અનુભવ કરે છે તે લોકો ચણા ની દાળ નું સેવન જરૂર કરો. ચણા ની દાળ ખાવાથી શરીર ને ઉર્જા મળે છે અને શરીર સરળતાથી નથી થાકતા. ચણા ની દાળ ના અંદર ઝીંક, કેલ્શિયમ, પ્રોટીન, ફોલેટ જેવા તત્વ પણ ભરપુર માત્રા માં મળે છે અને આ બધા તત્વ શરીર ને ઉર્જા આપવાનું કાર્ય કરે છે. તેથી તમે અઠવાડિયા માં ઓછા થી ઓછા બે વખત ચણા ની દાળ નું સેવન કરવું જોઈએ.

પીળીયા ની બીમારી માં લાભદાયક

પીળીયા ના દર્દીઓ માટે ચણા ની દાળ ને ઘણું લાભદાયક માનવામાં આવે છે અને તેનું સેવન કરવા થી પીળીયા ની બીંરીઓ થી બહાર આવવામાં મદદ મળે છે. જે લોકો પીળીયા ની બીમારી થી પીડાય છે તે લોકો રોજ એક વાટકી ચણા ની દાળ ઉકાળીને પીવો. આ દાળ નું સેવન કરવાથી બહુ જ ફાયદાકારક થશે.

લોહી ની કમી થાય પૂરી

શરીર માં લોહી ની કમી હોવા પર તમે ચણા ની દાળ નું સેવન કરવાનું શરુ કરી દો. ચણા ની દાળ નું સેવન કરવાથી શરીર માં આયર્ન ની કમી પૂરી થઇ જાય છે અને એવું થવા પર લોહી નું સ્તર બરાબર થઇ જાય છે.

કોશિકાઓ થાય મજબુત

ચણા ની દાળ નું સેવન કરવાથી કોશિકાઓ ની મજબુતી મળે છે. ચણા ની દાળ માં એમીનો એસીડ મળે છે અને એમીનો એસીડ શરીર ની કોશિકાઓ ને મજબુત કરવામાં મદદગાર સાબિત થાય છે.

ડાયાબીટીસ નિયંત્રણ માં રહો

ડાયાબીટીસ ના દર્દીઓ માટે ચણા ની દાળ બહુ જ ફાયદાકારક હોય છે અને ચણા ની દાળ ને ખાવાથી શરીર માં ગુલ્કોઝ નું સ્તર બરાબર બની રહે છે. ચણા ની દાળ ગ્લુકોઝ ને અવશોષિત કરવામાં ઘણું મદદગાર હોય છે.

ચહેરા ને નિખારે

ચણા ની પેસ્ટ ચહેરા પર લગાવવાથી ત્વચા માં નિખાર આવી જાય છે. તમે ચણા ની દાળ લઈને તેને પીસી લો અને તેના અદંર દહીં નાંખીને એક મિશ્રણ તૈયાર કરી લો. પછી તમે આ પેસ્ટ ને ચહેરા પર લગાવી લો. આ પેસ્ટ ચહેરા પર લગાવવાથી ચહેરો મુલાયમ થઇ જશે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *