પત્ની અને બાળકો ના મૃત્યુ પછી આ માણસ એ લગાવ્યા 40 હજાર છોડ, બની ગયા ‘વૃક્ષ પુરુષ’

  • Story

ચિત્રકૂટ માં ભૈયારામ એ 40 હજાર વૃક્ષ લગાવીને વૃક્ષ પુરુષ નો ટેગ મેળવ્યો છે.

આજ ના સમય માં વૃક્ષ લગાવવાનું સૌથી સારું કામ હોય છે અને તેના માટે દરેક લોકો ને પ્રેરિત કરવું જોઈએ. આજ ના સમય માં વાયુ પ્રદુષણ એટલું થવા લાગ્યું છે કે લોકો ના શ્વાસ લેવાનું દુશ્વાર થઇ ગયું છે અને લોકો માં તેની કોઈ જાગરૂકતા નથી. પરંતુ એક એવા માણસ જેને પોતાના પરિવાર ના પુરા થયા પછી હજારો વૃક્ષ લગાવીને એક નવો પરિવાર બનાવી લીધો છે. તેને એકલા દમ પર કંઇક સારું કામ કર્યું છે અને લોકો તેમના કામ ને પ્રશસા કરી રહ્યા છે. પત્ની અને બાળકો ના મૃત્યુ પછી આ માણસ એ લગાવ્યા 40 હજાર વૃક્ષ, આ રીતે બનાવી દીધું હરુંભરું જંગલ.

પત્ની અને બાળકો ના મૃત્યુ પછી આ માણસ એ લગાવ્યા 40 હજાર છોડ

કોણ કહે છે કે આકાશ માં સુરાખ નથી હોતું, એક પત્થર તો તબિયત થી ઉછાળીને દેખો… આ કહેવત ચિત્રકૂટ ની કર્વી તહસીલ ના ભરતપુર ગામ માં રહેવા વાળા ભૈયારામ યાદવ એ સાબિત કરી દીધું છે. તેમને એકલા 40 હજાર છોડ લગાવીને હરાભરા જંગલ બનાવી દીધું છે. ભૈયારામ યાદવ ના માતા પિતા એ તેમને બાળપણ માં વૃક્ષ થી મિત્રતા કરવાનું શીખવી દીધું હતું અને પછી તેમનું આ ઝુનુન વધતું ચાલ્યું ગયું અને પછી એક અકસ્માત માં તેમની પત્ની અને દીકરા નો પણ દેહાંત થઇ ગયો. એવામાં તે બહુ એકલા થઇ ગયા અને છોડ લગાવવાનું શરુ કરી દીધું. પત્ની અને દીકરા ને ખોઈ દીધા પછી ભૈયારામ ના જીવન માં એક ફક્ત લક્ષ્ય હતું અને તે કે તેમને વૃક્ષ લગાવીને પોતાના પરિવાર ની જેમ તેને પાલન પોષણ કરવાનું છે.

ભૈયારામ ના જજ્બા અને ખુબ મહેનત નું આ પરિણામ આવ્યું કે તેને 40 હજાર વૃક્ષો ને લગાવીને હરું ભરું જંગલ બનાવી દીધું. ભૈયારામ આ વૃક્ષો ને પોતાના સંતાન થી પણ વધારે મોહબ્બત કરે છે. તમને જણાવી દઈએ કે ભૈયારામ ના લગ્ન ચુન્ની દેવી થી થયા હતા અને તેમને એક સંતાન પણ થયું હતું. થોડાક દિવસો પછી તેમની પત્ની નું મૃત્યુ થઇ ગયું અને બે વર્ષ પછી દીકરા નું મૃત્યુ પણ થઇ ગયું હતું. દીકરા ના મૃત્યુ પછી ભૈયારામ એ સંસારિક મોહમાયા છોડી દીધી.

ભૈયારામ એ પોતાનું જીવન પ્રકૃતિ અને પર્યાવરણ ને બરાબર કરવામાં લગાવવાનો નિર્ણય કર્યો છે અને તે દિવસ રાત આ જંગલ ને ઘનું કરવામાં લાગેલ રહે છે. વૃક્ષો માં પાણી આપવામાં ભૈયારામ ને બહુ મહેનત લાગે છે ને તે દુરદરાજ થી ઘડા માં પાણી ને ખભાઓ પર લાવીને વૃક્ષો ની સિંચાઈ કરે છે અને આ કામ તે સાચા સમય પર કરે છે. ભૈયારામ દ્વારા તૈયાર કરેલ કાનુન જ આ જંગલ માં ચાલે છે અને જે પણ વૃક્ષ ને નુકશાન પહોંચાડે છે તો તેને દંડિત કરવામાં આવે છે.

આ રીતે બની ગયા વૃક્ષ પુરુષ

ભૈયારામ ના આ જંગલ માં આમળા, ઈમલી, સાગૌન, વાંસ અને પીપળા સહીત ડઝનો પ્રજાતિ ના વૃક્ષ લાગેલ છે. તેમનું સ્વપ્ન છે કે જયારે તે જીવતા રહે વૃક્ષો ની સેવા કરતા રહે અને તેમની સંખ્યા વધારવાનું તેમનું લક્ષ્ય છે. 40 હજાર વૃક્ષો ના પિતા બનેલ ભૈયા પુરુષ ને હવે લોકો વૃક્ષ પુરુષ કહે છે. તેમની પ્રશંસા પ્રિયંકા ગાંધી એ પણ કરી છે. તેમને કહ્યું- ‘ચિત્રકૂટ માં સુકી, ઉબડ-ખાબડ જમીન પર 40,000 વૃક્ષો નું જંગલ ઉભું કરવા વાળા ને ‘વૃક્ષ પુરુષ’ કહેવાનું ખોટું નથી. ભૈયારામ યાદવ એ આ સબિત કરી દીધું કે જીવન માં કંઈ પણ કરવામાં આવી શકે છે. આશા છે તમારી સંતાનો ની તરસ બુઝાવવા માટે એક હેડપંપ જલ્દી લાગશે.’

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *