રક્ષાબંધન: ભાઈ ના કાંડા પર રાખડી બાંધતા સમયે બોલો આ મંત્ર, પૂજા થાળી માં હોવી જોઈએ આ 7 વસ્તુઓ

  • Story

રક્ષાબંધન નો તહેવાર દરેક ભાઈ બહેન માટે ખાસ હોય છે. આ એક એવો દિવસ હોય છે જયારે બહેન પોતાના ભાઈ ના કાંડા પર રાખડી બાંધે છે. આ રાખડી નું પણ ઘણું બધું મહત્વ હોય છે. જયારે બહેન રાખડી બાંધે છે તો ભાઈ તેની રક્ષા નું વચન આપે છે. સાથે જ તે પોતાની બહેન ની દરેક સમસ્યા ને હલ કરવા અને તેને ખુશ રાખવાની જવાબદારીઓ પણ લે છે. દરેક વર્ષે રાખડી નો તહેવાર દેશભર માં મોટી ધૂમધામ થી મનાવવામાં આવે છે. તેને દરેક વર્ષે શ્રાવણ મહિના ના અંતિમ દિવસ એટલે પૂર્ણિમા પર મનાવવામાં આવે છે. તમારા માંથી ઘણી બહેનો પણ પોતાના ભાઈ ના કાંડા પર રાખડી જરૂર બાંધશે. પરંતુ શું તમે રાખડી બાંધવા ના આ નિયમ નો પૂર્ણ રીતિરિવાજ થી પાલન કરે છે? આ તહેવાર નો પૂર્ણ લાભ ઉઠાવવા માટે તમને કેટલાક ખાસ નિયમો નો ખ્યાલ રાખવો જોઈએ.

રાખડી બાંધતા સમયે બોલો આ મંત્ર

રાખડી બાંધતા સમયે ‘येन बद्धो बलिराजा, दानवेन्द्रो महाबलः, तेनत्वाम प्रति बद्धनामि रक्षे, माचल-माचलः’ મંત્ર નો જાપ કરવાનું બહુ શુભ માનવામાં આવે છે. આ મંત્ર નો એક ખાસ અર્થ પણ છે. ‘રાજા બલી એ રક્ષા સૂત્ર થી ધ્યાન ભટકાવ્યા વગર પોતાનું બધું ત્યાગી દીધું હતું, તેમ જ રક્ષા, આજે હું તને બાંધી રહી છું તો તું પોતાના લક્ષ્ય થી વિચલિત ના થવું અને મારા ભૈયા ની દરેક હાલ માં રક્ષા કરવી.’

પૂજા ની થાળી માં રાખે આ વસ્તુઓ

રાખડી બાંધતા સમયે પૂજા ની થાળી નું મોટું મહત્વ રહે છે. આ થાળી માં કંઇક ખાસ વસ્તુઓ ની હોવી જરૂરી હોય છે. તેમાં તમે કાંડા પર બાંધવા માટે રાખડી, માથા પર લગાવવાને કુમકુમ અને અક્ષત, મોં મીઠું કરવા માટે મીઠાઈ, માથું ઢાંકવા માટે રૂમાલ અથવા ટોપી, પૂજા માટે ઘી નો દીપક અને હાથ માં આપવા માટે નારિયેળ રાખો. આ વસ્તુઓ ના સિવાય તમે જો પોતાના ભૈયા ને કોઈ ભેટ આપવા માંગે છે તો તેને પણ થાળી માં રાખી શકો છો. છોકરીઓ ભાઈઓ ના સિવાય પોતાની ભાભી ને પણ રાખડી બાંધી શકો છો. તેનાથી ભાભી નણંદ ની વચ્ચે નો સંબંધ મજબુત હોય છે.

કેમ મનાવે છે રક્ષાબંધન?

રક્ષાબંધન મનાવવાના પાછળ એક માન્યતા પણ જોડાયેલ છે જેનો સંબંધ મહાભારત થી છે. જયારે મહાભારત ની લડાઈ થવાની હતી તો તેના પહેલા ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ એ રાજા શિશુપાલ ના ઉપર સુદર્શન ચક્ર ચલાવ્યું હતું. એવું કરતા સમયે તેમના હાથ અમ ઈજા લાગી ગઈ હતી એવામાં દ્રૌપદી એ પોતાની સાડી નો પલ્લું ફાડીને તેમની આંગળી પર બાંધી દીધું હતું. તેના પછી કૃષ્ણ એ હંમેશા દ્રૌપદી ની રક્ષા નું વચન આપ્યું હતું. જયારે આ થયું હતું ત્યારે પણ શ્રાવણ માસ ની પૂર્ણિમા હતી. બસ ત્યાર થી આ તહેવાર મનાવવામાં આવવા લાગ્યો.

એવું કરવાથી થાય છે ધન વૃદ્ધિ

બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે રક્ષાબંધન ના દિવસે જ ભગવાન વિષ્ણુ ના અવતાર હયગ્રીવ નો જન્મદિવસ પણ હોય છે. એવામાં જો તમે રાખડી વાળા દિવસે ભગવાન વિષ્ણુજી ની પૂજા કરો છો તો તમને ધન પ્રાપ્તિ થાય છે. તેના કારણે હયગ્રીવ અવતાર ના પાછળ માં લક્ષ્મી નું પણ ખાસ યોગદાન હતું. તેથી આ દિવસે તમે વિષ્ણુજી ની સાથે માતા લક્ષ્મીજી ની પૂજા પણ કરી શકો છો. આ પૂજા ભાઈ બહેન બન્ને સાથે મળીને રહો. તેનાથ બન્ને ના જ જીવન માં ધન ની કમી નહિ થાય.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *