Gujarati TimesLatest News Updates

વાંચો શ્રી કૃષ્ણ જન્માષ્ટમી કથા અને કેવી રીતે કરવામાં આવે છે તેના વ્રત ની પૂજા

કૃષ્ણ જન્માષ્ટમી ના પર્વ પુરા ભારત માં ધૂમધામ થી મનાવવામાં આવે છે અને આ પર્વ દરેક વર્ષે આવે છે. શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી ના પર્વ ના દરમિયાન દેશ ભરના મંદિરો માં ખાસ રોનક દેખવા મળે છે અને મંદિરો માં ઘણા પ્રકારના કાર્યક્રમો નું આયોજન પણ કરવામાં આવે છે. આ વર્ષે શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી નું પર્વ ઓગસ્ટ મહિના ની 24 તારીખ એ આવી રહ્યું છે. શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી નો તહેવાર કેમ મનાવવામાં આવે છે, શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી કથા અને આ દિવસે શુ કરવામાં આવે છે, તેની જાણકારી આ રીતે છે.

શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી કથા

ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ નો જન્મ ભાદ્રપદ માસ ના કૃષ્ણ પક્ષ ની અષ્ટમી ના દિવસે થયો હતો અને આ દિવસ  ને જ દરેક વર્ષે શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી ના રૂપ માં મનાવવામાં આવે છે. શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી કથા ના મુજબ મથુરા માં એક કંસ નામનો રાજા હતો. જેને દેવકી નામની એક બહેન હતી અને કંસ પોતાની બહેન થી બહુ જ પ્રેમ કરતો હતો. કંસ એ ઘણી ધૂમધામ થી પોતાની બહેન દેવકી ના લગ્ન વાસુદેવ ની સાથે કરાવ્યા હતા. ત્યાં દેવકી-વાસુદેવ ના લગ્ન વાળા દિવસે જ એક આકાશવાણી થઈ અને આ આકાશવાણી ના દ્વારા કંસ ને ખબર પડી કે તેની મૃત્યુ તેની બહેન દેવકી અને વાસુદેવ ના પુત્ર ના હાથે થવાનું છે. આ આકાશવાણી સાંભળતા જ કંસ ઘણો ડરી ગયો અને તેને પોતાની બહેન દેવકી અને વાસુદેવ ને પોતાના કેદી બનાવી લીધા. દેવકી અને વાસુદેવ નું જે પણ સંતાન થતું કંસ તેને મારી દેતો હતો. આ રીતે કંસ એ દેવકી અને વાસુદેવ ના કુલ 7 સંતાન ને મારી દીધા હતા.

શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી કથા ના મુજબ ભાદ્રપદ મહિના ની અષ્ટમી તિથિ એ મધ્ય રાત્રી માં વૃષભ લગ્ન ના દરમિયાન દેવકી એ પોતાના આઠમા બાળક ને જન્મ આપ્યો હતો, જે કૃષ્ણજી હતા. કૃષ્ણજી ના જન્મ થતા જ કંસ ના બધા સિપાહી બેહોશ થઈ ગયા હતા અને વાસુદેવ પોતાના પુત્ર ને યમુના નદી પાર રતા ગોકુળ લઈ ગયા હતા. ગોકુળ પહોંચીને વાસુદેવ એ પોતાના પુત્ર ને યશોદા ની દીકરી થી બદલી દીધા હતા અને પાછા જેલ માં આવી ગયા હતા. જેલ માં આવ્યા પછી વાસુદેવ એ દેવકી ની પાસે નંદ અને યશોદા ની દીકરી ને રાખી દીધી હતી.

આગળ ના દિવસે કંસ એ જેલ માં જઈને તે બાળકી ને ઉઠાવીને પથ્થર પર ફેંકી દીધી અને તે બાળકી નું મૃત્યુ થઈ ગયું. કંસ ને લાગ્યું કે તેને વાસુદેવ અને દેવકી ના સંતાન ને મારી દીધું છે. પરંતુ વાસ્તવ માં તે બાળકી તેમની નહોતી.

ત્યાં થોડાક સમય પછી કંસ ને આ વાત ખબર પડી ગઈ કે વાસુદેવ અને દેવકી ના સંતાન જીવીત છે અને તે ગોકુળ માં છે. જેના પછી કંસ એ કૃષ્ણ ને મારવા માટે ઘણા બધા રાક્ષસો ને ગોકુળ માં મોકલ્યા. પરંતુ એક પણ રાક્ષસ કૃષ્ણજી ને મારી ના શક્યો. ત્યાં જ્યારે કૃષ્ણજી મોટા થયા તો તેમને પોતાના મામા કંસ ને મારી દીધા અને આ રીતે કંસ ના મૃત્યુ થી જોડાયેલ આકાશવાણી સત્ય સાબિત થઈ. તેના પછી દરેક વર્ષે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ના જન્મદિવસ ને જ શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી ના રૂપ માં મનાવવામાં આવવા લાગ્યું.

શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી ના દિવસે શું કરવામાં આવે છે?

શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી ના દિવસે લોકો દ્વારા વ્રત રાખવામાં આવે છે અને મંદિર માં જઇને ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ના બાળ રૂપ ની પૂજા કરવામાં આવે છે. ત્યાં રાત્રે 12 વાગે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ના બાળ રૂપ ના જન્મ ઉત્સવ ને મનાવવામાં આવે છે અને તેમના બાળ રૂપ ને પંચ અમૃત થી સ્નાન કરાવવામાં આવે છે. તેના પછી શ્રીકૃષ્ણ થી જોડાયેલ ભજનો અને ગીતો ને ગાવામાં આવે છે.

શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી નો તહેવાર દરેક રાજ્ય માં મનાવવામાં આવે છે પરંતુ આ દિવસે મથુરા, ગોકુળ અને દ્વારકા માં ખાસ કાર્યક્રમો નું આયોજન કરવામાં આવે છે અને દૂર-દૂર થી લોકો આ જગ્યાઓ પર બનેલ ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ના મંદિરો માં આવીને તેમના દર્શન કરે છે. ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ના જન્મ સ્થાન એટલે મથુરા ને આ દિવસે ખૂબ સારી રીતે સજાવવામાં આવે છે અને મથુરા માં બનેલ ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ના મંદિર માં ભવ્ય કાર્યક્રમો નું આયોજન કરવામાં આવે છે.

આ દિવસે જરૂર રાખવામાં આવે છે વ્રત

શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી ના દિવસે લોકો દ્વારા વ્રત રાખવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ દિવસે વ્રત રાખવાથી ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ ની કૃપા તમારા પર બની જાય છે અને તે તમારી દરેક પરેશાની ને દૂર કરી દે છે. તેના સિવાય આ પણ કહેવામાં આવે છે કે જે દંપત્તી ને કોઈ સંતાન નથી જો તે આ દિવસે વ્રત રાખે છે અને રાત્રે 12 વાગ્યે શ્રીકૃષ્ણના બાળ રૂપ ને સ્નાન કરાવે છે અને તેમનું પારણું ઝુલાવે છે તો તેમને સંતાન સુખ મળે છે અને તે માતા પિતા બની જાય છે. આ વર્ષે શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી 24 ઓગસ્ટ ના દિવસે આવી રહી છે અને તમે આ દિવસે વ્રત જરૂર રાખો અને શ્રીકૃષ્ણ ના બાળ રૂપ ની પૂજા જરૂર કરો.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *