રોજ મેડીટેશન કરવાનું હોય છે બહુ જ લાભદાયક, તો આવો જાણીએ મેડીટેશન ના શરીર માટે ફાયદા

મેડીટેશન એટલે ધ્યાન કરવાનું તબિયત માટે ઉત્તમ માનવામાં આવે છે અને મેડીટેશન કરવાથી શરીર ને ઘણા પ્રકારના ફાયદા મળે છે. મેડીટેશન એક પ્રકારનો યોગ હોય છે અને તેને કરવાથી મન ને શાંતિ મળે છે. આજકાલ તણાવ ભરેલ જિંદગી માં 2 મિનીટ મેડીટેશન કરવાથી તણાવ એક દિવસ દુર થઇ જાય છે. મેડીટેશન કરવાનું બહુ જ લાભદાયક હોય છે અને મેડીટેશન ના શરીર માટે ફાયદા અનોખા છે. મેડીટેશન ના શરીર માટે ફાયદા શું શું હોય છે તેની જાણકારી આ રીતે છે.

મેડીટેશન ના શરીર માટે ફાયદા

મેડીટેશન ના શરીર માટે ફાયદા બહુ વધારે છે. નિત્ય મેડીટેશન કરવાથી શરીર એકદમ દુરસ્ત રહે છે. અને શરીર ને અનેક બીમારીઓ નો નાશ થઇ જાય છે. તો આપના શરીર માટે મેડીટેશન બહુ જ જરૂરી છે, આ આપણને રોજ કરવું જોઈએ.

રાખો મગજ ને શાંત

મેડીટેશન મગજ ને શાંત રાખવામાં મદદગાર સાબિત થાય છે અને મેડીટેશન કરવાથી સ્ટ્રેસ ઓછો થઇ જાય છે. તેથી જે લોકો ને મગજ શાંત નથી રહેતું અને જે લોકો દરેક સમયે તણાવ માં રહે છે તે લોકો મેડીટેશન કર્યા કરો. રોજ થોડાક સમય સુધી મેડીટેશન કરવાથી મગજ શાંત રહેશે.

ધ્યાન કેન્દ્રિત રહે

કોઈ પણ કામ માં સફળતા મેળવવા માટે તે કામ માં ફોકસ થવાનું બહુ જ જરૂરી છે. કારણકે ફોકસ વગર કોઈ પણ કામ માં સફળતા નથી મેળવી શકાતી. આજકાલ ઘણા લોકો પોતાના કાર્ય માં ધ્યાન કેન્દ્રિત નથી કરી શકતા અને ધ્યાન કેન્દ્રિત ના થવાના કારણે તેમને પોતાના કાર્ય માં સફળતા નથી મળતી. આ પ્રકારે ઘણા બાળકો પોતાના અભ્યાસ પર પણ ફોકસ નથી કરી શકતા. જો તમે પણ પોતાના કાર્ય માં ફોકસ નથી કરી શકતા તો તમે આજ થી જ મેડીટેશન કરવાનું શરુ કરી દો. મેડીટેશન કરવાથી તમને ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં મદદ મળશે.

બ્લડ સર્ક્યુલેશન થાય સારું

જો શરીર માં બરાબર બ્લડ સર્ક્યુલેશન ના થાય તો શરીર ને ઘણા પ્રકારના રોગ લાગવાનું જોખમ વધી જાય છે. સાથે જ દિલ પર પણ તેની ખરાબ અસર પડે છે. જો તમને પણ બ્લડ સર્ક્યુલેશન ની સમસ્યા છે તો તમે મેડીટેશન કર્યા કરો. મેડીટેશન કરવાથી શરીર માં બ્લડ નું સર્ક્યુલેશન બરાબર રીતે કાર્ય કરશે.

શરીર માં ઉર્જા નું સ્તર વધે

મેડીટેશન ના શરીર માટે ફાયદા અગણિત છે અને તેને કરવાથી શરીર ની ઉર્જા બરાબર બની રહે છે. મેડીટેશન કરવાથી શરીર માં ઉર્જા નું સ્તર વધી જાય છે અને શરીર માં દરેક સમયે સકારાત્મક ઉર્જા અનુભવ થાય છે. તેથી જે લોકો ને આત્મવિશ્વાસ ની કમી છે અને જે લોકો જલ્દી જ થાકી જાય છે તે લોકો મેડીટેશન કર્યા કરે. મેડીટેશન કરવાથી શરીર માં સકારાત્મક ઉર્જા વધી જશે અને તમારા માં આત્મવિશ્વાસ પણ આવી જશે.

સારી ઊંઘ આવે

આજકાલ વધારે લોકો ને ઊંઘ ના આવવાની સમસ્યા રહે છે. ઓછી ઊંઘ આવવાથી શરીર અને મગજ પર ખરાબ અસર પડે છે. તેથી આ જરૂરી હોય છે કે એક વ્યક્તિ રોજ ઓછા થી ઓછા 8 કલાક જરૂર ઊંઘે. જો તમને પણ ઊંઘ ના આવવાની સમસ્યા છે તો મેડીટેશન કરીને દેખો. મેડીટેશન કરવાથી તમને ઊંઘ ના આવવાની પરેશાની થી છુટકારો મળી જશે. મેડીટેશન કરવાથી મગજ ને શાંત રહે છે અને તણાવ માં નથી હોતું અને એવું થવાથી ઊંઘ સારી આવે છે.

વિચારો બને સકારાત્મક

મેડીટેશન કરવાથી વિચાર પણ સારી અસર પડે છે અને માણસ ના વિચાર નકારાત્મક થવાની જગ્યાએ સકારાત્મક થઇ જાય છે. જયારે આપણે મેડીટેશન કરીએ છીએ તો આપણું મગજ શાંત રહે છે અને એવું થવાથી આપણે ફક્ત સારી જ વસ્તુઓ ના વિષે વિચારીએ છીએ. તેથી જે લોકો સદા નકારાત્મક જ વાતો વિચારે છે તે લોકો મેડીટેશન જરૂર કર્યા કરે. તેને કરવાથી તમારા મગજ માં ફક્ત સકારાત્મક વિચાર જ આવશે.

મન રહે ખુશ

મેડીટેશન કરવાથી મન શાંત રહે છે અને મન સદા ખુશ રહે છે. તેથી જે લોકો નું મન ઉદાસ રહે છે, તે લોકો પણ મેડીટેશન રોજ કર્યા કરે. મેડીટેશન કરવાથી તમારું મન ઉર્જા થી ભરાઈ જશે અને ખુશ રહેશે.

ક્યારે કરો મેડીટેશન

તમે દિવસ માં બે વખત મેડીટેશન કર્યા કરો. સવાર ના સમયે ખુલ્લી હવા માં મેડીટેશન કરવાનું સારું હોય છે. તેના સિવાય રાત્રે ઊંઘવાથી પહેલા પણ તમે મેડીટેશન કર્યા કરો.

કેવી રીતે કરો મેડીટેશન

મેડીટેશન કરવાનું બહુ જ સરળ છે. મેડીટેશન ને જમીન પર બેસીને કરવામાં આવે છે. તમે જમીન પર બેસીને પોતાની આંખો બંધ કરી લો અને મગજ માં કોઈ પ્રકારનો કોઈ પણ વિચાર ના લાવો અને આંખ બંધ કરીને ધ્યાન લગાવો. 15 મિનીટ સુધી આંખો બંધ કરીને ધ્યાન લગાવ્યા પછી પોતાની આંખો ખોટો અને પોતાના બન્ને હાથ ને એકબીજા માં રગડીને પોતાની આંખ પર રાખી લો. મેડીટેશન કરવાથી તમને શાંતિ મળશે અને સકારાત્મક ઉર્જા નો અનુભવ થશે.

મેડીટેશન ના શરીર માટે ફાયદા શું શું હોય છે આ વાંચ્યા પછી તમે રોજ ઓછા માં ઓછી 15 મિનીટ સુધી મેડીટેશન જરૂર કરો. તેને કરવાથી તમને શાંતિ મળશે અને શરીર ની ઉર્જા પણ વધશે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *