ગણેશજી વિસર્જન વિધિ: બપ્પા ને વિસર્જિત કરવાના પહેલા જરૂર કરો આ 7 કામ, વર્ષભર રહેશે કૃપા

  • God

આ દિવસો પુરા દેશ માં ગણેશ ઉત્સવ ની ધૂમ છે. દરેક ગણપતી બપ્પા ને પ્રસન્ન કરવામાં લાગેલ છે. ગણેશ ચતુર્થી 2 સપ્ટેમ્બર ના દિવસ હતી. આ દિવસે ભક્તો એ પોતાના ઘર, ઓફીસ અને મોહલ્લા માં ગણેશજી વિરાજિત કર્યા હતા. સામાન્ય રીતે ગણેશજી ની દસ દિવસ સુધી પૂજા થાય છે અને પછી તેમને સમ્માનપૂર્વક વિદા કરતા વિસર્જિત કરી દેવામાં આવે છે. હા દેશ ના અલગ અલગ ભાગ માં ગણેશજી ને ત્રીજા, ચોથા અને સાતમાં દીવસે પણ વિસર્જિત કરવાનો નિયમ છે. દસમો દિવસ 12 સપ્ટેમ્બર એ પડી રહ્યો છે. એવામાં જો તમે પણ ગણેશજી ને વિસર્જિત કરવાનો નિયમ છે. દસમો દિવસ 12 સપ્ટેમ્બર એ પડી રહ્યો છે. એવામાં જો તમે પણ ગણેશજી ને વિસર્જિત કરવાના છે તો તમને કેટલાક નિયમ અને વિધિ નું જ્ઞાન હોવું જરૂરી છે. જો તમે એક સટીક પ્રકિયા થી ગણેશ વિસર્જન કરે છે તો તમને પુરા વર્ષભર બપ્પા નો આશીર્વાદ મળતો રહેશે.

ગણેશ વિસર્જન વિધિ

1. સર્વપ્રથમ લાકડા નું એક પાટિયું લો. તેને તમે પાણી માં ગંગાજળ મેળવીને સારી રીતે સાફ કરી લો. આ પ્રકારના પાટિયા ની ગંદગી ની સાથે નેગેટીવ ઉર્જા પણ પૂરી થઇ જશે. હવે સૌભાગ્ય માટે ઘર ની મહિલા આ પાટિયા ના ઉપર સ્વસ્તિક નું ચિન્હ બનાવો.

2. આ પાટિયા ના ઉપર ચોખા રાખો અને તેના ઉપર પીળો, ગુલાબ અથવા પછી લાલ રંગ નું કપડું બિછાવી દો. તેના પછી ગણેશજી ને સાવધાની પૂર્વક પૂજા ના સ્થાન થી ઉઠાવીને આ પાટિયા પર વિરાજિત કરો.

3. હવે આ પાટિયા ના ઉપર ફળ, ફૂલ અને મોદક વગેરે રાખો.

4. યાદ રહે ગણેશજી ને વિદા કરવા ના પહેલા તમને અંતિમ વખત તેમની આરતી જરૂર કરવાની છે. આરતી પછી ભોગ પણ લગાવો અંને તેમને વસ્ત્ર પહેરાવો.

5. હવે એક રેશમી કપડા ના અંદર મોદક, પૈસા, દુર્વા ઘાસ ને સોપારી બાંધીને એક પોટલી બનાવી લો. આ પોટલી ને તમે ગણપતી ભગવાન ની સાથે જ બાંધી દો.

6. હવે હાથ જોડીને ગણેશજી થી કોઈ પ્રાર્થના કરો અને સાથે જ ભૂલ ચૂક માફ કરવાની વિનંતી કરો. તેના પછી ગણપતી બપ્પા મોરિયા ના નારા પણ લગાવો.

7. અંત માં પૂર્ણ સમ્માન અને શ્રદ્ધા ની ભાવના ની સાથે ગણેશજી નું પાણી માં વિસર્જન કરો.

ગણેશ વિસર્જન મુહુર્ત

ગણેશ વિસર્જન ના પહેલા તમને કઈ પ્રક્રિયા ફોલો કરવાની છે આ તો તમે જાણી જ ગયા છો. હા ગણેશજી ના વિસર્જન નો સમય પણ બરાબર હોવો જોઈએ. આપણે જયારે પણ કોઈ શુભ અથવા ધાર્મિક કામ કરો છો તો શુભ મુહુર્ત જરૂર દેખીએ છીએ. ગણપતી વિસર્જન માં પણ એવું કરવાનું હોય છે. 12 સપ્ટેમ્બર 2019 એ ગણેશ વિસર્જન માટે આ મુહુર્ત ઉત્તમ રહેશે. તેમ તો તમે 13 સપ્ટેમ્બર એ પણ વિસર્જિત કરી શકો છો. આ વખતે ચતુર્દશી તિથી 12 સપ્ટેમ્બર એ સવારે 5:06 થી શરુ થશે અને 13 સપ્ટેમ્બર એ સવારે 7:35 પર પૂરી થઇ જશે. તમે આ નીમ્ન સમય પર ગણેશ વિસર્જન કરી શકો છો.

સવારે- પ્રાત: 06:16 થી પ્રાત: 07:48 સુધી

બીજું મુહુર્ત – પ્રાત: 10:51 થી પ્રાત: 03:27 સુધી

બપોર મુહુર્ત- સાંજે 04:59 થી સાંજ 06:30 સુધી

સાંજે મુહુર્ત (અમૃતા, ચલ)- પ્રાત: 06:30 થી 09:27 વાગ્યા સુધી

રાત્રી મુહુર્ત (લાભ) – 12:23 થી 01:52, 13 સપ્ટેમ્બર

મિત્રો જો તમને આ જાણકારી પસંદ આવી હોય તો તેને બીજા ની સાથે પણ શેયર જરૂર કરો. આ પ્રકારના બધા લોકો ગણેશજી ની બરાબર વિધિ અને મુહુર્ત થી વિસર્જિત કરી શકશો. અમને આશા છે કે બપ્પા તમારી દરેક મનોકામના જરૂર પૂર્ણ કરશે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *