Gujarati TimesLatest News Updates

દીકરા ના ઉછેર માં માતા પિતા કરે છે આ મોટી ભૂલ, નુકશાન દીકરીઓ ને ભોગવવું પડે છે

એક જમાનો હતો જયારે ઘર માં દીકરો પેદા થતો હતો તો ખુશીઓ મનાવવામાં આવતી હતી ત્યાં દીકરી ના જન્મ થઇ જાય તો દુખ છવાઈ જતું હતું. હા અત્યારે હાલત થોડાક બદલાઈ ગયા છે. હવે એવા ઘર પરિવાર બહુ ઓછા રહી ગયા છે. તમારા માં પણ કેટલાક ગર્વ થી આ કહેશો કે આપણા અહીં દીકરી થાય છે તો આપણે પણ ખુશીઓ મનાવે છે. ચાલો માની લીધું. પરંતુ તેના પછી શું? એટલે શું તમે પોતાની દીકરી ને પણ તે બધા અધિકાર આપે છે જે દીકરા ને આપે છે? દેખો આ વાત માં કોઈ શક નથી કે આજ નો સમાજ એક પુરુષ પ્રધાન સમાજ છે. અહીં આજે પણ મહિલાઓ ની સાથે ઘણા પ્રકારના ભેદભાવ કરવામાં આવે છે. પુરુષો ને ઘણા મામલાઓ માં પ્રાથમિકતા મળે છે.

પુરુષ પ્રધાન વિચાર ના પાછળ તેનો ઉછેર જ જવાબદાર હોય છે. જો તમે સમાજ માં મહિલાઓ માટે સુધાર લાવવા માંગો છો તો તેની શરૂઆત તમારે પોતાના ઘર થી જ કરવી પડશે. તમે પોતાના દીકરા ના ઉછેર અને સંસ્કારો પર વિશેષ ધ્યાન આપો. તેના મગજ માં મહિલાઓ અને પુરુષો ના ભેદભાવ નો કચરો ના નાંખો. એટલે સૌથી પહેલા તો તેને દરેક મહિલા ની ઈજ્જત કરવાનું શીખવાડો. તેને માન સમ્માન ની નજરો થી દેખવાનું શીખવાડો. બાળક આ વસ્તુઓ ઘર થી જ શીખે છે. જો પિતા અથવા ઘર ના અન્ય મર્દ મહિલાઓ ની સાથે સારો વ્યવહાર કરો છો તો દીકરો પણ તેવું જ કરવાનું શીખશે. જો ઘર માં કંઇક ખોટું હોય છે તો આ માં ની જવાબદારી છે કે તે પોતાના દીકરા ને સાચા અને ખોટા નું અંતર જણાવો.

તમે દીકરા ના ઉછેર કેવી રીતે કરો છો તેના નાના થી લઈને મોટા લેવલ તો પ્રભાવ પડશે. જેવા જયારે તમારો દીકરો સ્કુલ થી ઘર આવે અને બેગ કપડા અહીં ત્યાં ફેંકી ડો તો તેને ઉઠાવવા માટે દીકરી ને ના બોલો. દીકરા થી જ આ કામ કરાવો. તેના સિવાય જેમ તમે દીકરી થી ઘર ના કામકાજ જેમ સફાઈ અને ખાવાનું વગેરે બનાવે છે તેમ દીકરા થી પણ બનાવો. આ રીતે જયારે તે મોટું થશે તો તેને પોતાની પત્ની અથવા માં ની ઘરેલું કામો માં હેલ્પ કરવામાં કોઈ શરમ નહિ આવે. બીજું તમારા દીકરા ને એવા સંસ્કાર આપવાના છે કે તે મોટા થઈને કોઈ પણ મહિલા ની સાથે કોઈ છેડખાની અથવા દુષ્કર્મ ના કરો. વર્તમાન જનરેશન માં જે ખરાબ લોકો છે તેમના વિચાર બદલવાનું ઘણું મુશ્કેલ છે. પરંતુ આવવા વાળી જનરેશન ને છોકરાઓ ને સારા સંસ્કાર આપવામાં આવે તો ભવિષ્ય મહિલાઓ માટે વધારે સુરક્ષિત થશે.

તો જરાક એક વખત ફરી થી વિચારો. શું તમે પોતાના દીકરા ના સાચા ઉછેર કરી રહ્યા છે? જેટલા અધિકાર દીકરા ને મળી રહ્યા છે તેટલા દીકરીઓ ને પણ આપો. જે રોક ટોક તમે દીકરીઓ પર કરી રહ્યા છે ત્યાં દીકરાઓ નો સાથે પણ કરો. છોકરો છે તો ચાલે છે આ પ્રકારની વાત ના કરો. જે સામાન્ય ખોટા છે તે ખોટા છે. પછી છોકરો હોય અથવા છોકરી કોઈ ને તેને ના કરવું જોઈએ. તમારી એક સારા ઉછેર આવવા વડા કાલ ને મહિલાઓ માટે અને સારું બનાવી શકે છે. તેથી જો તમે પોતાની દીકરી ના સાચે પરવાહ કરો છો તો પોતાના દીકરા ને સારા સંસ્કાર આપવાના વિષે જરૂર વિચારો.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *