ભૂલથી પણ આ ધાતુઓ ના વાસણો માં ના બનાવો ખાવાનું, એવું કરવાથી શરીર ને થાય છે નુકશાન

બજાર માં ઘણા પ્રકારની ધાતુ ના વાસણ વહેંચાય છે અને આ વાસણો નો પ્રયોગ ભોજન બનાવવા અને ભોજન ખાવાના દરમિયાન કરવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જયારે કોઈ ધાતુ ના વાસણ ના અંદર ખાવાનું બનાવવામાં આવે છે તો તે ધાતુ ના ગુણ ખાવામાં મળી જાય છે. તેથી તમે જે ધાતુ ના વાસણ નો પ્રયોગ ખાવાનું બનાવવા માટે કરે છે તે ધાતુ માં ભોજન બનાવવાનું સાચું છે કે નહિ આ આજે અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

સ્ટેનલેસ સ્ટીલ

સ્ટેનલેસ સ્ટીલ થી બનેલ વાસણો નો પ્રયોગ વધારે કરીને લોકો દ્વારા કરવામાં આવે છે. આ ધાતુ ઘણા પ્રકારની ધાતુ ને મળીને બનાવવામાં આવે છે. સામાન્ય રીતે સ્ટેનલેસ સ્ટીલ ને બનાવવામાં કાર્બન, ક્રોમિયમ અને નીકળ નો પ્રયોગ કરવામાં આવે છે. આ ધાતુ માં બનેલ ખાવાથી શરીર ને કોઈ પણ પ્રકારનું નુકશાન નથી પહોંચતો અને આ કારણ છે કે લોકો સ્ટેનલેસ સ્ટીલ થી બનેલ વાસણો નો પ્રયોગ વધારે કરે છે.

પિત્તળ

જુના જમાના માં પિત્તળ ના વાસણો નો ખુબ પ્રયોગ કરવામાં આવતો હતો અને આ વાસણો ના અંદર જ ખાવાનું બનાવવામાં અને ખાવામાં આવતું હતું. હા પિત્તળ ના વાસણ માં ખાવાનું બનાવવાથી ખાવાનું જલ્દી જ ખરાબ થઇ જાય છે અને આ વાસણ ના અંદર મીઠું અથવા પછી ખાટી વસ્તુઓ ને બિલકુલ ના બનાવવું જોઈએ. કારણકે આ વાસણ માં બનેલ નમકીન અને ખાટી વસ્તુ ખાવાથી ફૂડ પોઈઝનીંગ થઇ શકે છે.

તાંબા

તાંબા ના વાસણ નો પ્રયોગ ખાવાનું બનાવવાના દરમિયાન કરવાનું હાનીકારક થાય છે અને આ વાસણ માં બનેલ ખાવાથી પેટ ખરાબ થઇ શકે છે. જયારે આ વાસણ ના અંદર ખાવાનું બનાવવામાં આવે છે તો તાંબા ના ગુણ ખાવામાં મળી જાય છે અને ખાવામાં કોપર મળી જવાથી પેટ ને નુકશાન પહોંચે છે. હા તાંબા ના વાસણ માં પાણી પીવાનું ઉત્તમ માનવામાં આવે છે અને આ વાસણ માં રાખેલ પાણી ને પીવાથી ઉચ્ચ રક્તદબાણ થી બચાવવામાં આવી શકે છે.

એલ્યુમીનીયમ

એલ્યુમીનીયમ ના વાસણો નો ઉપયોગ દરેક ઘર માં કરવામાં આવે છે અને એલ્યુંમીનીયમ ના વાસણ માં બનેલ ખાવાનું સ્વાસ્થ્ય માટે હાનીકારક થાય છે. તેથી તમે જો એલ્યુમીનીયમ ના વાસણો નો પ્રયોગ ખાવાનું બનાવવા માટે કરે છે, તો એવું કરવાનું બંધ કરી દો અને એલ્યુમીનીયમ ના અંદર ભૂલથી પણ ખાટી વસ્તુઓ ના બનાવો.

ચાંદી

ચાંદી નું ધાતુ ના વાસણ પણ બજાર માં મળે છે અને ઘણા લોકો આ ધાતુ ના બનેલ વાસણ ના અંદર જ ખાવાનું પસંદ કરે છે. ચાંદી ની ધાતુ ને તબિયત માટે ઉત્તમ માનવામાં આવે છે અને આ ધાતુ ના વાસણ માં ખાવાનું તબિયત માટે હાનીકારક નથી હોતું. તેથી તમે આ ધાતુ ના વાસણ માં ખાવાનું નાંખીને ખાઈ શકો છો. ચાંદી ના સિવાય સોના ની ધાતું ને પણ ઉત્તમ માનવામાં આવે છે. કારણકે આ બન્ને ધાતુ પ્રાકૃતિક ધાતુ હોય છે.

લોખંડ ની ધાતુ

લોખંડ ની ધાતુ ના વાસણ નો પ્રયોગ તમે ભૂલથી પણ ખાવાનું બનાવવાના દરમિયાન ના કરો. કારણકે આ ધાતુ તબિયત માટે હાનીકારક થાય છે અને આ ધાતુ માં બનેલ ભોજન ને ખાવાથી તમને ગંભીર રોગ થઇ શકે છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *