નવરાત્રી ના દરમિયાન જરૂર કરો આ બે શક્તિપીઠ મંદિરો ના દર્શન, થઇ જશે દરેક કામના પૂરી

  • God, Story

શાસ્ત્રો માં માતા સતી ના 51 શક્તિપીઠો નો જીક્ર કરવામાં આવ્યો છે અને એવું કહેવામાં આવે છે કે આ 51 શક્તિપીઠો ના દર્શન કરવાથી માં ની કૃપા બની જાય છે. આજે અમે તમને માતા સતી ના એવા જ બે શક્તિપીઠો ના વિષે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. જેમના વિષે કહેવામાં આવે છે કે નવરાત્રી ના દરમિયાન માત્ર આ બને શક્તિપીઠો માં આવીને માતા ના દર્શન કરવાથી દરેક કામના પૂર્ણ થઇ જાય છે.

પહેલું શક્તિપીઠ- મનસા દેવી

મનસા દેવી શક્તિપીઠ હરિદ્વાર માં છે અને આ મંદિર માં મનસા દેવી ની પૂજા કરવામાં આવે છે. મનસા દેવી ની સાથે ઘણા પ્રકારની કથાઓ જોડાયેલ છે. કેટલીક કથાઓ ના મુજબ મનસા દેવી ભગવન શિવ ની પુત્રી છે. જયારે કેટલીક કથાઓ ના મુજબ તેમનો જન્મ કશ્યપ ના મસ્તક થી થયો છે તેથી તેમને મનસા કહેવામાં આવે છે. હા વધારે કરીને લોકો નું આ માનવું છે કે આ જગ્યા પર માતા સતી નું મન પડ્યું હતું. તેથી આ સ્થાન મનસા નામ થી પ્રસિદ્ધ થયું.

સર્પ પર છે વિરાજમાન

મનસા દેવી સર્પ અને કમળ પર વિરાજમાન છે. જયારે તેમના ખોળા માં તેમના પુત્ર આસ્તિક વિરાજમાન છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે માં ની રક્ષા સાત સાંપ દ્વારા કરવામાં આવે છે. નવરાત્રી ના દરમિયાન મનસા દેવી મંદિર માં ઘણી વધારે સંખ્યા માં લોકો આવે છે અને માં ના દર્શન કરે છે. તેથી તમે પણ નવરાત્રી ના દરમિયાન મનસા દેવી મંદિર જરૂર જાઓ.

ક્યાં પર સ્થિત છે આ મંદિર

મનસા દેવી ઉત્તરાખંડ રાજ્ય ના પ્રસિદ્ધ શહેર હરિદ્વાર માં છે. હરિદ્વાર જવા માટે તમારે દિલ્લી, યુપી, હરિયાણા અને અન્ય રાજ્યો થી સરળતાથી બસ, રેલ્વે ની સુવિધા મળી જશે. ત્યાં મંદિર ના પાસે ઘણી બધી ધર્મશાળા પણ છે અને તમે આ ધર્મશાળાઓ માં રોકાઈ શકે છે. હા નવરાત્રી ના પર્વ માં મંદિર માં ઘણી ભીડ હોય છે અને રોજ ઓછા થી ઓછા 50 હજાર લોકો આવે છે. તેથી તમે પહેલા થી જ અહીં રહેવા માટે પોતાની બુકિંગ કરાવીને જશો.

બીજું શક્તિપીઠ- કામાખ્યા દેવી

કામાખ્યા દેવી મંદિર 51 શક્તિપીઠો માંથી એક છે અને એવું કહેવામાં આવે છે કે માં કામાખ્યા દેવી સર્પ એટલે સાંપ ની સવારી કરે છે. કામાખ્યા દેવી નું મંદિર તંત્ર સાધના માટે પણ પ્રસિદ્ધ છે. આ મંદિર આસામ ની રાજધાની દિસપુર ની પાસે જ સ્થિત છે અને ગુવાહાટી થી 8 કિલોમીટર ની દુરી પર છે. કામાખ્યા માં ને માતા સતી નું રૂપ માનવામાં આવે છે અને એવી માન્યતા છે કે આ મંદિર માં આવીને પૂજા કરવાથી પૂજા સફળ થઇ જાય છે અને જીવન ના કષ્ટ દુર થઇ જાય છે.

નવરાત્રી ના દરમિયાન કામાખ્યા દેવી ના દર્શન કરવા માટે હજારો ની સંખ્યા માં લોકો આવે છે. એટલું જ નહિ આ મંદિર તંત્ર સાધના માટે પ્રસિદ્ધ છે. તેથી ઘણા બધા લોકો આ મંદિર માં આવીને તંત્ર સાધના પણ કરે છે. જો તમે નવરાત્રી ના દરમિયાન આ મંદિર માં જવાનું વિચારી રહ્યા છો તો જરૂર જાઓ. હા જવાથી પહેલા રહેવા માટે હોટેલ ની બુકિંગ જરૂર કરાવી લો. કામાખ્યા દેવી સરળતાથી પહોંચવામાં આવી શકે છે અને આ મંદિર રસ્તો, રેલ્વે અને વાયુ માર્ગ થી જોડાયેલ છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *