જ્વાલાદેવી: આ જગ્યા પર પડી હતી માતા સતી ની જીભ, સદીઓ થી સળગી રહી છે તેલ-દિવેટ વગર જ્યોત

  • God

હિમાચલ પ્રદેશ રાજ્ય માં જ્વાલા દેવી નું મંદિર સ્થિત છે અને આ મંદિર માં જ્વાલા ને સમર્પિત છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર માં તેલ અને બાતી વગર જ્યોત સળગતી રહે છે અને આ જ્યોત એવા જ ઘણા વર્ષો થી સળગી રહી છે. હિંદુ માન્યતાઓ ના મુજબ આ જગ્યા પર માતા સતી ની જીભ પડી હતી અને આ મંદિર 51 શક્તિપીઠો માંથી એક છે.

નવરાત્રી ના દરમિયાન થાય છે વિશેષ પૂજા

નવરાત્રી ના પર્વ ના દરમિયાન આ મંદિર માં માતા જ્વાલા દર્શન કરવા માટે ઘણા રાજ્યો થી લોકો આવે છે. નવરાત્રી ના દરમિયાન આ મંદિર માં દરરોજ ઓછા થી ઓછા 50 હજાર ભક્ત આવે છે. એટલું જ નહિ નવરાત્રી ના સમયે આ મંદિર માં વિશેષ પૂજા પણ કરવામાં આવે છે.

મંદિર માં પ્રજ્વલિત છે નવ જ્વાલા

જ્વાલા દેવી મંદિર માં કુલ નવ જ્વાલાઓ સળગે છે અને જે પ્રમુખ જ્વાલા છે તે ચાંદી ના દીવા ની વચ્ચે સ્થિત છે. આ જ્વાલા ને મહાકાલી ના નામ થી ઓળખવામાં આવે છે. જયારે અન્ય આઠ જ્વાલાઓ ના નામ માં અન્નપુર્ણ, ચંડી, હિંગળાજ, વિંધ્યવાસીની, મહાલક્ષ્મી, સરસ્વતી, અંબિકા અને અંજી દેવી છે. આ મંદિર માં આવવા વાળા ભક્ત આ બધા નવ જ્વાલા ના દર્શન જરૂર કરે છે.

5 વખત થાય છે આરતી

જ્વાલા દેવી મંદિર માં દરરોજ પાંચ વખત આરતી થાય છે. પહેલી આરતી સવારે પાંચ વાગે થાય છે અને આ આરતી ના દરમિયાન માં ને માલપુઆ, ખોઆ અને મિશ્રી પ્રસાદ ના રૂપ માં ચઢાવવામાં આવે છે. બીજી આરતી સવારે સાત વાગ્યે થાય છે અને આ આરતી ના દરમિયાન પીળા ચોખા અને દહીં નો ભોગ માં ને લગાવવામાં આવે છે. તેના પછી ત્રીજી આરતી બપોરે થાય છે અને આ આરતી ના દરમિયાન માં ને ચખા, છ દાળ અને મીઠી વસ્તુ નો ભોગ લગાવવામાં આવે છે. ચોથી આરતી સાંજે થાય છે અને આ આરતી માં પૂરી-ચણા અને હલવા નો ભોગ માં ને લગાવે છે. અંતિમ આરતી ને શયન આરતી કહેવામાં આવે છે અને આ આરતી રાત્રે નવ વાગ્યે થાય છે. આ આરતી ના દરમિયાન સૌન્દર્યલહેરી નું ગીત ગાવામાં આવે છે અને માં ને સોળ શૃંગાર કરવામાં આવે છે. આ આરતી થયા પછી મંદિર ના પટ બંધ કરી દેવામાં આવે છે.

ઘણું જુનું છે આ મંદિર

જ્વાલા માં નું આ મંદિર બહુ જ જુનું છે અને એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર નું નિર્માણ 180 વર્ષ પહેલા થયું હતું. આ મંદિર ને મહારાજા રણજીત સિંહ અને રાજા સંસારચંદ એ 1835 દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું છે.

નવરાત્રી ના દરમિયાન આ મંદિર માં વિશેષ મેળા નું આયોજન કરવામાં આવે છે અને આ મેળા નવરાત્રી ના નવ દિવસો સુધી ચાલે છે. તેથી તમે નવરાત્રી ના પર્વ ના દરમિયાન આ મંદિર માં જરૂર જાઓ. આ મંદિર ઘણું ભવ્ય અને સુંદર છે.

કેવી રીતે જાઓ

આ મંદિર રસ્તા, વાયુ અને રેલ માર્ગ થી જોડાયેલ છે. તેના સિવાય ઘણી બધી બસો ઘણા શહેરો થી કાગડા જાય છે. તેથી તમે ઈચ્છો તો બસ થી પણ આ મંદિર જઈ શકો છો. ત્યાં આ મંદિર ના આસપાસ ઘણી બધી હોટેલ પણ બનાવવામાં આવી અને તમને અહીં રોકાવા માટે સરળતાથી જગ્યા મળી જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *