Gujarati TimesLatest News Updates

દેવી માતા નું બહુ ખાસ અને અનોખું મંદિર, જ્યાં માથું ટેકવા વાળા ભક્તો ની દરેક ઈચ્છા પૂરી કરે છે માં

ધાર્મિક દેશો માં આપણા ભારતવર્ષ નું પણ નામ આવે છે, આપણા દેશ માં વધારે કરીને બધા લોકો આસ્થા પર વિશ્વાસ કરે છે, દેશ ભર માં એવા બહુ બધા મંદિર હાજર છે જેમની પોતાની કોઈ ને કોઈ ખાસિયત જરૂર છે, આ મંદિરો ના અંદર ભગવાન ના દર્શન માટે ભક્તો ની ભારી ભીડ લાગે છે, ભક્ત લાંબી લાઈન માં લાગીને ભગવાન ના દર્શન કરે છે અને પોતાના સમસ્ત દુખો થી છુટકારો મેળવવાની પ્રાર્થના કરે છે, પરંતુ આજે અમે તમને એક એવા ખાસ અને અનોખા મંદિર ના વિષે જાણકારી આપવાના છીએ જે પોતાની વિશેષતા માટે દુનિયા ભર માં પ્રસિદ્ધ છે.

આજે અમે તમને જે મંદિર ના વિષે જાણકારી આપવા જઈ રહ્યા છીએ આ મંદિર માં કુષ્માંડા નું મંદિર છે, જે ઉત્તર પ્રદેશ ના સાગર કાનપુર ની વચ્ચે ઘાટમપુર માં સ્થિત છે, આ મંદિર ના અંદર માતા કુષ્માંડા ની ઊંઘેલ મુન્દ્રા માં વિરાજમાન છે, અહીં પર માં કુષ્માંડા કે પીંડ સ્વરૂપ થી સતત પાણી પડતું રહે છે, એવું માનવામાં આવે છે કે જે વ્યક્તિ આ પાણી નું સેવન કરે છે તેના ઘણા પ્રકારના રોગ દુર થઇ જાય છે, જો આપણે ધાર્મિક માન્યતાઓ ના મુજબ દેખીએ તો જયારે આ પુરા સંસાર નું અસ્તિત્વ નહોતું ત્યારે માતા કુષ્માંડા એ પોતાના હસવાથી બ્રહ્માંડ ની રચના કરી હતી આ કારણ છે કે તેમને સૃષ્ટિ ની આદી સ્વરૂપ આદિ શક્તિ માનવામાં આવે છે.

માં કુષ્માંડા ના આ મંદિર ના વિષે એવું જણાવાય છે કે આ મંદિર મરાઠા શૈલી થી બનેલ છે , એવું કહેવામાં આવે છે કે અહીં પર જે પણ મૂર્તિઓ સ્થાપિત છે તે બીજા થી 10મી શતાબ્દી ના મધ્ય ની વચ્ચે છે, એક પૌરાણિક કહાની ના મુજબ એક વખત કુડહા નામના ગ્વાલા ની ગાય પોતાનું દૂધ ઝાડી માં નાંખી દેતી હતી, ગાય દ્વારા આ કાર્ય દરરોજ નિયમિત રૂપ થી કરવામાં આવતું હતું. કુડહા એ ગાય દ્વારા પાડવા વાળા દૂધ ને દેખ્યું અને તેને એક દિવસ ત્યાં પર ખુદાઈ કરી તો તેને ત્યાં પર એક મૂર્તિ નજર આવી હતી, તેને ઘણી ખુદાઈ કરી પરંતુ આ મૂર્તિ નો અંત તેને નહોતો મળી શક્યો, ત્યારે તેને આ સ્થાન પર એક ચબુતરા નું નિર્માણ કરાવી દીધું હતું, એવું કહેવામાં આવે છે કે માતા કુષ્માંડા દેવી ના વર્તમાન મંદિર નું નિર્માણ 1890 માં ચંદીદિન ભુર્જી એ કરાવ્યું હતું અને અહીં પર જે અખંડ જ્યોત પ્રજ્વલિત થાય છે તે 1988 થી સળગી રહી છે.

આ મંદિર ની સૌથી ખાસ વાત આ છે કે અહીં પર માં કુષ્માંડા ની એક પીંડી ના સ્વરૂપ માં ઊંઘેલ પ્રતિમા હાજર છે, જેનાથી સતત પાણી પડતું રહે છે, વૈજ્ઞાનિકો એ પણ આ રહસ્ય ને જાણવાની બહુ કોશિશ કરી હતી પરંતુ તે તેને ખબર લગાવવામાં અસફળ સાબિત થયા હતા, તેમને આ વાત નું અત્યાર સુધી ખબર નહોતી પડી કે માં કુષ્માંડા ની પીંડી સ્વરૂપ માં ઊંઘેલ પ્રતિમા થી પીન ક્યાં થી પડે છે, એવું જણાવવામાં આવે છે કે સૂર્ય ઉદય થી પહેલા સ્નાન કરીને 6 મહિના સુધી જે પણ આ જળ નો ઉપયોગ કરે છે તેની દરેક પ્રકારની બીમારીઓ નષ્ટ થઇ જાય છે.

માં કુષ્માંડા ના આ મંદિર ના પરિસર માં બે તળાવ હાજર છે જે અત્યાર સુધી સુકાયા નથી, ભલે કોઈ પણ ઋતુ હોય પરંતુ આ તળાવ હમેશા પાણી થી ભરેલ રહે છે, જે અહીં પર માતા ના દર્શન કરવા માટે ભક્ત આવે છે તે આ તળાવ માં નહાયા પછી બીજા તળાવ થી જળ લઈને માતા ને ચઢાવે છે, જે પણ ભકિત પોતાના સાચા મન થી માતા ના દરબાર માં પોતાનું માથું ટેકવે છે માતા રાની તેની બધી મનોકામનાઓ જરૂર પૂરી કરે છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *