ત્વચા અને વાળ માટે વરદાન છે લીમડો, ડ્રાય સ્કીન થી લઈને ખીલ સુધીનો છે ઈલાજ

લીમડા ને ફક્ત એક વૃક્ષ નહિ પરંતુ તબિયત નો ખજાનો પણ માનવામાં આવે છે. લીમડા અનેક પ્રકારે આપણા કામ આવે છે. લીમડા ના અગણિત ઔષધીય ગુણ હોય છે જેના કારણે આ ઘણા પ્રકારના રોગો માં કામ આવે છે. પરંતુ ઓછા જ લોકો ને ખબર હશે કે લીમડા અંદરુની સ્વાસ્થ્ય ના સાથે સાથે બહારી સુંદરતા માટે પણ બહુ ફાયદાકારક હોય છે. સ્કીન થી જોડાયેલ સમસ્યા જેવા પીમ્પલ્સ, તિરાડો, ફાઈન લાઈન્સ, ડેન્ડ્રફ, હેરફોલ વગેરે ની સમસ્યા થી આ આપણને છુટકારો અપાવે છે. આજે અમે ત્વચા અને વાળ માટે લીમડા ના ફાયદા અને ઉપયોગ ની વાત કરશો. તો આવો જાણીએ કઈ રીતે લીમડા આપણા કામ આવે છે.

સ્કીન ઇન્ફેકશન થી બચાવ

લીમડા ના પાંદડાઓ માં એન્ટીબેક્ટેરીયલ, એન્ટીફંગલ અને એન્ટીવાયરલ તત્વ હોય છે. આ કારણે આ ત્વચા માટે બહુ પ્રભાવશાળી હોય છે. આ સ્કીન ને ડ્રાય કર્યા વગર સોજો અને બળતરા પણ દુર કરે છે. મુલાયમ થવા સુધી ના લીમડા ના કેટલાક પાંદડાઓ ને ઉકાળો. થોડાક સમય માં તમે દેખશો કે લીમડા ના પાંદડાઓ ના કારણે પાણી લીલું થવા લાગશે. આ પાણી ને ગાળી લો અને પોતાના નહાવાના પાણી માં તેને મેળવો. આ પાણી થી નિયમિત રૂપ થી નહાવાથી તમે દરેક પ્રકારે સ્કીન ઇન્ફેકશન થી બચીને રહેશો.

ખીલ ની સમસ્યા થી છુટકારો

સીવેશસ ગ્લેન્ડ્સ ના ઓવરએક્ટીવ થવા પર અને ગંદગી અને બેક્ટેરિયા ના કારણે રોમછિદ્ર બંધ થઇ જવાના કારણે ખીલ થાય છે. લીમડા ના ઉપયોગ થી તમે ખીલ થી છુટકારો મેળવી શકો છો. પાણી માં કેટલાક લીમડા ના પાંદડાઓ ને ઉકાળી લો. તે પાણી માં રૂ ડૂબાડો અને પછી તેને ચહેરા પર લગાવો. તેનાથી ચહેરા ને ઓઈલ અને ગંદગી સાફ થઇ જશે. તમે લીમડા-ખીરા અથવા લીમડા-દહીં નો ફેસપેક પણ લગાવી શકો છો, તેનાથી સીવેશસ ગ્લેન્ડ્સ થી નીકળવા વાળું ઓઈલ પણ સાફ થઇ જશે.

નેચરલ સ્કીન ટોનર

નિયમિત રૂપ થી ઉપયોગ કરવા પર લીમડા તમને તિરાડો થી દુર રાખી શકે છે. આ પીગમેન્ટેશન પર પણ ઘણી સારી અસર દેખાય છે. લીમડા ના પાણી ના ઉપયોગ થી ખીલ ના ડાઘ પણ ઓછા થઇ જાય છે અને ત્વચા માં ખેંચાવ આવે છે. લીમડા ને ઉકાળો અને તેનો પાણી  નીકાળી લો. તેને ઠંડુ થવા દો. તેને દરેક રાત્રે ત્વચા પર લગાવો. જો તમારી સ્કીન ઓઈલી છે, તેમાં થોડુક ગુલાબ જળ મેળવો અને લગાવો. સવારે ચહેરો ધોઈ લો. ત્વચા ખુબસુરત અને મુલાયમ થઇ જશે.

ડ્રાય સ્કીન નો ઉપચાર

જો તમારી સ્કીન બહુ વધારે ડ્રાય છે, તો તમને લીમડા નો ફેસપેક લગાવવો જોઈએ. તેમાં કેટલાક મોઈશ્ચરાઈજિંગ તત્વ હોય છે જે ડ્રાય સ્કીન ને ખુરદરી થવાથી બચાવે છે. થોડોક લીમડા નો પાવડર લો અને તેમાં કેટલાક ટીપા ગ્રેપ સીડ ઓઈલ ને મેળવી લો. તેને પોતાના ચહેરા પર લગાવો અને બે ત્રણ મિનીટ પછી ઠંડા પાણી થી ધોઈ લો. એક અઠવાડિયા માં એક અથવા બે વખત તેને દોહરાવો અને ફર્ક દેખો.

બ્લેકહેડ્સ અને મોટા રોમછીદ્ર દુર

બ્લેકહેડ્સ, વ્હાઈટહેડ્સ અને મોટા રોમછિદ્રો ને બરાબર કરવામાં લીમડા નો બહુ મદદગાર સબિત થાય છે. આ સમસ્યાઓ થી લડવા માટે તમારે લીમડા ના પાંદડાઓ અને સંતરા ની છાલ ની એક પેસ્ટ બનાવવી પડશે. લીમડા ના પાંદડાઓ અને સંતરા ની છાલ ને પીસીને પેસ્ટ બનાવી લો. કેટલાક ટીપા મધ, સોયામિલ્ક અને દહીં ની નાંખો. જલ્દી પરિણામ મેળવવા માટે અઠવાડિયા માં ત્રણ વખત તેને લગાવો. જો તમારા બ્લેકહેડ્સ છે તો પ્રભાવિત સ્થાન પર થોડુક લીમડા નું તેલ લગાવી લો.

વાળ ની સમસ્યા થી છુટકારો

જયારે સમસ્યા સ્કેલ્પ ની હોય તો લીમડા ના એન્ટીબેક્ટેરીયલ અને એન્ટીસેપ્ટિક તત્વ તમારી બહુ મદદ કરી શકે છે. લીમડા નું તેલ વાળ ને લાંબા કરવા અને ડેન્ડ્રફ ને દુર કરવા માટે પણ સારું હોય છે. હલકા હાથો થી પોતાની વાળ ના મૂળ પર લીમડા ના તેલ થી મસાજ કરો. તેનાથી તમારા પાતળા વાળ ની સમસ્યા પણ ઉકેલાઈ જશે. ડેન્ડ્રફ દુર કરવા માટે લીમડા ના પાવડર માં પાણી મેળવીને સ્કેલ્પ પર લગાવો. એક કલાક માટે છોડી દો પછી શેમ્પુ થી ધોઈ લો. જો તમને લીમડા ના પાંદડાઓ મળવામાં મુશ્કેલી થાય છે તો તમે કોઈ પણ આયુર્વેદિક સ્ટોર પર જઈને લીમડા ના પાવડર લઇ શકો છો. લીમડા ના પાંદડાઓ નો ઉપયોગ કરી રહ્યા છો તો પહેલા તેમને ધોઈ લો.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *