1 નવેમ્બર થી બંધ થઇ જશે 7 કરોડ લોકો ના મોબાઈલ નંબર, બચવા માટે કરો આ કામ

  • News

ભારત માં ઘણા કરોડ મોબાઈલ યુઝર્સ છે. એવામાં 7 કરોડ મોબાઈલ યુઝર્સ ને આ આર્ટીકલ ને ધ્યાન થી વાંચવાની જરૂરત છે. બધી મોબાઈલ કંપનીઓ માટે નિયમ કાયદા બનાવવા વાળી TRAI (ટેલીકોમ રેગ્યુલેટરી ઓથોરીટી ઓફ ઇન્ડિયા એટલે ભારતીય દુરસંચાર નિયામક પ્રાધિકરણ) એ કેટલાક પસંદીદા મોબાઈલ નંબર યુઝર્સ માટે એક ડેડલાઈન જારી કરી છે. તેના તહત આ 7 કરોડ યુઝર્સ 31 ઓક્ટોમ્બર 2019 ના પહેલા પોતાનો મોબાઈલ નંબર કોઈ બીજી કંપની માં પોર્ટ કરાવવું પડશે. જો તે એવું નથી કરતા તો 31 ઓક્ટોમ્બર પછી તેમનો મોબાઈલ નંબર હંમેશા માટે ડિસેબલ કરી આપવામાં આવશે. એટલે તે યુઝર બીજી વખત આ નંબર ને મેળવી નહિ શકે. તેથી તેમના માટે પોતાના નંબર ને પોર્ટ કરાવવાનું જરૂરી છે.

હવે સવાલ આ ઉઠે છે કે તે 7 કરોડ મોબાઈલ યુઝર્સ કોણ છે. આ મોબાઈલ નંબર્સ Aircel કંપની ના છે. જો તમને યાદ હોય તો ફેબ્રુઆરી 2018 માં Aircel દ્વારા પોતાની બધી સર્વિસ બંધ કરી દેવામાં આવી હતી. એવું તેથી થયું હતું કારણકે માર્કેટ માં રિલાયન્સ Jio ના આવી ગયા પછી ઘણી કંપની ની હાલત પાતળી થઇ ગઈ હતી અને તેમને નફો મળવાનું પણ બંધ થઇ ગયું હતું. જીઓ ના કારણે ઘણી બીજી ટેલીકોમ કંપનીઓ અથવા તો બંધ થઇ ગઈ અથવા તેમને કોઈ મોટી કંપની એ ખરીદી લીધી. તેમાં Aircel એવું હતું જેને પોતાની સેવાઓ પૂરી રીતે બંધ કરવાનો નિર્ણય લીધો હતો. તે સમયે Aircel ના લગભગ 9 કરોડ ગ્રાહક હતા. એવામાં તેને TRAI થી વિનંતી કરી હતી કે તે Aircel ગ્રાહકો ને UPC (યુનિક પોર્ટીંગ કોડ) જેથી યુઝર્સ પોતાનો મોબાઈલ નંબર કોઈ એની કંપની માં પોર્ટ કરાવી શકે.

31 ઓગસ્ટ 2019 સુધી લગભગ બે કરોડ Aircel યુઝર્સ એ પોતાનો મોબાઈલ નંબર પોર્ટ કરાવી લીધો હતો. હા અત્યારે પણ 7 કરોડ લોકો એ એવું ના કર્યું. આ વાત ને ધ્યાન માં રાખતા TRAI એ આ 7 કરોડ યુઝર્સ માટે 31 ઓક્ટોમ્બર 2019 ની ડેડલાઈન નક્કી કરી છે. જે પણ યુઝર્સ આ તારીખ સુધી પોતાનો Aircel નંબર પોર્ટ નથી કરાવતા તેમનો નંબર હમેશા માટે બંધ થઇ જશે. Aircel ના સિવાય તેમાં ડીશનેટ ના ગ્રાહક પણ સમ્મિલિત છે.

આવી રીતે મળશે UPC કોડ

જે પણ Aircel યુઝર્સ પોતાનો નંબર પોર્ટ કરાવવા ઈચ્છે છે તેમને પોતાના મોબાઈલ પર PORT અને પોતાનો મોબાઈલ નંબર ટાઈપ કરીને 1900 પર મેસેજ સેન્ડ કરવું પડશે. તેના પછી તમારો UPC કોડ જનરેટ થશે જેની મદદ થી તમે કોઈ પણ અન્ય કંપની ના અંતર્ગત તે નંબર ને પોર્ટ (ટ્રાન્સફર) કરી શકો છો. Aircel એ પહેલા આ સુવિધા પોતાની વેબસાઈટ પર પણ આપી રાખી હતી પરંતુ વર્તમાન માં તેની વેબસાઈટ પણ બંધ થઇ ગઈ છે. એવામાં તમને મેસેજ ના માધ્યમ થી જ 31 ઓક્ટોમ્બર ના પૂર્વ પોતાનો નંબર પોર્ટ કરાવવું પડશે. જે લોકો Aircel અથવા ડીશનેટ ના ગ્રાહક નથી તેમને નંબર પોર્ટ કરાવવાનું જરૂરી નથી.

જ્યાર થી મુકેશ અંબાણી નો રિલાયન્સ Jio માર્કેટ માં આવ્યો છે ત્યાર થી બાકી બધી ટેલીકોમ કંપનીઓ ની ઊંઘ ઉડેલ છે. Jio પોતાના ગ્રાહકો ને બહુ સસ્તી કિંમત પર કોલિંગ અને ઈન્ટરનેટ સુવિધા મુહૈયા કરાવી રહ્યા છે. એવામાં બાકી કંપનીઓ ને પણ પોતાના પહેલા ના હાઈ દાઈ કિંમતો ને ઓછી કરવા પર મજબુર થવું પડ્યું છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *