કરોડો ના માલિક કયારેક સિનેમાઘરોમાં માં વહેંચતા હતા ચિપ્સ, કરતા હતા હોટેલ માં કામ.. જાણો BALAJI વેફર્સ ની સફળતા ની સ્ટોરી.

  • Story

નાની શરૂઆત પરંતુ લાંબી ઉડાન ભરવાના ઈરાદે થી ઘણા બીઝનેસમેન એ પોતાને સાબિત કર્યા છે. એવી જ એક બ્રાંડ છે બાલાજી નમકીન, જે ગુજરાત ની ગલીઓ થી નીકળીને ચર્ચિત નમકીન બ્રાંડ બની ગઈ છે.

નાની શરૂઆત ના સાથે લાંબી ઉડાન ભરવાના ઈરાદે ઘણા બીઝનેસમેન એ  પોતાને સાબિત કર્યા છે. એવું જ એક બ્રાંડ છે બાલાજી નમકીન, જે ગુજરાત ની ગલીઓ થી નીકળીને ચર્ચિત નમકીન બ્રાંડ બની છે. ચંદુભાઈ વીરાણી ગુજરાત ના એક સફળ બીઝનેસમેન છે, જેમને ઘણી વીફળતાઓ પછી પણ હાર નથી માની અને આજે તે 1800 કરોડ ની કંપની ના માલિક છે. પોતાના ભાઈઓ ની સાથે શરુ કરેલ બીઝનેસ માં ચંદુભાઈ આજે એમડી છે. 2 હજાર ની વસ્તી વાળા ગામ ધનુ-ધોરાજી, કાલાવડ માં જન્મેલ ચંદુભાઈ ના પિતા ખેડૂત હતા. વરસાદ ના થવા પર સુકાઈ ગયું હતું ખેતર, ખાવાના પડી ગયા ફાંફા…

– ખેડૂત પરિવાર માં જન્મેલ ચંદુભાઈ ચાર ભાઈઓ થી એક છે.

– ખેતર વહેંચીને પિતા એ દીકરાઓ ને 20 હજાર રૂપિયા આપ્યા હતા બીઝનેસ કરવા માટે.

– ખાતર અને ખેતી ના સાજો-સામાન નો બીઝનેસ કર્યો, પરંતુ અનુભવ ના થવાના કારણે ફેલ થઇ ગયા.

– કોઈ એ વિશ્વાસઘાત થી નકલી સામાન વહેંચી દીધો હતો અને બીઝનેસ માં લગાવ્યા ચારે ભાઈઓ ના રૂપિયા ડૂબી ગયા હતા.

– રાજકોટ આવીને ભાઈઓ એ એક કોલેજ ની મેસ માં કામ કર્યું. પરંતુ ત્યાં પણ તે ફેઈલ થઇ ગયા.

ભાઈઓ નો બીઝનેસ ડૂબતા દેખીને ચંદુભાઈ એ પોતાના સ્કુલ નો અભ્યાસ છોડીને તેમના સાથે શહેર જઈને બીઝનેસ માં સાથ વહેંચવાનું વિચાર્યું, જેથી ઘર નો ખર્ચ ચાલી શકે. 1974 માં રાજકોટ માં એક નવું સિનેમાઘર શરુ થયું હતું. અહીં તે કામ ની શોધ માં પહોંચ્યા હતા.

રાજકોટ માં ખૂલેલ આ નવા સિનેમાઘર માં ભાઈઓ ને કામ મળ્યું. તેમને ટીકીટ કાઉન્ટર પણ સંભાળ્યું, દરબાન નું કામ પણ કર્યું અને સિનેમાઘર ના બહાર ચિપ્સ પણ વહેંચ્યા. તે એવું મન લગાવીને કામ કરતા હતા, જેમ સિનેમાઘર તેમનું જ છે. તેમના કામ થી ખુશ થઈને સેઠ એ તેમને સિનેમાઘર નું કેન્ટીન ચલાવવાનો ઠેકો આપી દીધો. શરુ માં તો ચંદુભાઈ એ પોતાના ભાઈઓ ની સાથે સહાયક ના રૂપ માં કામ કર્યું. કામ સારું ચાલી રહ્યું હતું, પરંતુ તે ઇચ્છતા કંઇક મોટું કરવાનું. તેમને દેખ્યું કે સિનેમાઘર માં આવવા વાળા લોકો સૌથી વધારે વેફર્સ ખાય છે. તેમને રેડીમેડ વેફર્સ ના પેકેટ ખરીદીને વહેંચવાનું શરુ કર્યું. તેનાથી તેમને થોડોક નફો થયો. પછી તેમને નક્કી કર્યું કે તે ખુલ્લી વેફર્સ ખરીદીને અને તેમને પેક કરીને વહેંચશો, જેથી વધારે નફો થઇ શકે.

વાત 1976-77 ની છે. બીઝનેસ ને આગળ વધારવા માટે તેમને સેન્ડવીચ પણ બનાવવાનું શરુ કર્યું. થોડાક વર્ષો સુધી તેમનું કામ એમ જ ચાલતું રહ્યું. બદલાવ 1982 માં આવ્યું, જયારે તેમને પોતાને બટાકા ના ચિપ્સ અને નમકીન બનાવવાનું શરુ કર્યું. આ કામ ની જવાબદારી ચંદુભાઈ ને આપવામાં આવી હતી. તેમને લાગ્યું કે ચિપ્સ કેન્ટીન ની સાથે અન્ય દુકાનો પર પણ સપ્લાય કરવામાં આવે, જેથી વધારે આવક થઇ શકે. તેમને બાલાજી નામ થી વેફર્સ અને નમકીન વહેંચવાનું શરુ કર્યું.

શરૂઆત માં તે લુના પર વેફર્સ અને નમકીન ના પેકેટ લઈને દુકાન-દર-દુકાન વહેંચવા જતા હતા. તેમાં તેમને ઘણી મહેનત કરવી પડતી હતી. દુકાનદાર પરંતુ પેકેટ લેવાનું પસંદ નહોતા કરતા અને જે દુકાનદાર લેતા હતા, તે સમય પર પૈસા નહોતા આપતા. ઘણી વખત તેમને આ કહીને પણ પેકેટ પાછા આપી જતા હત કે આ ખુલ્લા છે અને ખરાબ થઇ ગયા છે. આટલી મહેનત પછી પણ તેમને વધારે ફાયદો નહોતો થઇ રહ્યો.

પોતાના માલ ને વહેંચવા માટે ભાઈઓ એ ખુબ મશક્કત કરી. કેટલીક જગ્યાએ સફળ થયા તો કેટલીક જગ્યા અસફળ. પરંતુ તો પણ હાર ના માની. બીઝનેસ માટે રૂપિયા જોઈતા હતા અને બેંક પણ લોન આપવા માટે તૈયાર નહોતા. તેમેણ ચિપ્સ બનાવવા માટે જે માણસ ને રાખ્યું હતું, તે પણ મહિના માં 15 દિવસ ગયાબ થઇ જતા હતા. તેનાથી પણ બીઝનેસ માં નુક્શાન થતું હતું. છેવટે ચંદુભાઈ એ ચિપ્સ પોતે જ બનાવવાની કમાન સંભાળી. શરુ માં તો તેમને ખુબ માલ બગડ્યો. તેમને એક ઈન્ટરવ્યું માં જણાવ્યુ હતું કે શરુ માં તો ચિપ્સ બળી જતા હતા. આઈડિયા જ નહોતી કે તેલ ને કેટલું ગરમ કરવાનું છે. પછી ધીરે ધીરે આઈડિયા આવ્યો. થોડાક જ સમય માં તે ચિપ્સ બનાવવામાં એક્સપર્ટ થઇ ગયા હતા. કામ વધવા લાગ્યો અને ઓર્ડર પણ મળવા લાગ્યા. પરંતુ સૌથી મુશ્કેલ કામ હતું બટાકા છોલવાનું. તેના માટે તેમને એક મોટી મશીન બનાવી.

1982 થી 89 ની વચ્ચે તેમના બીઝનેસ માં તેજી તો આવી, પરંતુ નફો નહોતો થઇ રહ્યો. આ વચ્ચે તેમને રાજકોટ માં એક પ્લોટ ખરીદ્યો. થોડાક કામ કરવા વાળા પણ રાખ્યા. 1992 સુધી બાલાજી વેફર્સ ને લગભગ 3 કરોડ રૂપિયા ની વર્ષ ની આવક થવા લાગી. પરંતુ ચંદુભાઈ અત્યારે પણ સંતુષ્ટ નહોતા. 1992 માં જ તેમને પોતાનો ઓટોમેટીક વેફર્સ પ્લાન્ટ શરુ કર્યા. આ પ્લાન્ટ માટે એક મશીન ખરીદી, પરંતુ થોડાક સમય પછી મશીન ખરાબ થઇ ગઈ અને તેનાથી તેમના હાલત બગડવા લાગ્યા. તેના પછી તેમને એક પેકેજીંગ મશીન ખરીદી. 1999 માં 2000 કિલો પ્રતિદિન ના પ્રોડક્શન ના સાથે બાલાજી વેફર્સ વધારે આગળ વધી. તેના પછી તેમને પાછળ વળીને ના દેખ્યું અને 2003 માં તેમની આવક 20 કરોડ રૂપિયા સુધી પહોંચી ગઈ.

ચંદુભાઈ એ એક ઈન્ટરવ્યું માં જણાવ્યું હતું કે જયારે આપણે સિનેમાઘર માં કામ કરતા હતા તો ત્યાં ના સેઠ ના જયારે કોઈ ખાસ ગેસ્ટ આવતા હતા તો તે કેન્ટીન ની એસ્પ્રેસો મશીન થી કોફી મંગાવતા હતા. તેમને આ જણાવ્યું કે તેમને તે સેઠ નું ઘર તો યાદ નથી, પરંતુ તે સિનેમાઘર ની દરેક સીટ ને તે બખૂબી ઓળખે છે, જ્યાં તેમને લાંબા સમય સુધી કામ કર્યું. આજે પૂરી દુનિયા માં બાલાજી ગ્રુપ ના 10 કરોડ થી પણ વધારે કસ્ટમર છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *