IIT અને IIM ના વિદ્યાર્થીઓ એ કર્યો કમાલ, ગામ માં શરુ કરવામાં આવેલ સ્ટાર્ટઅપ ને પહોંચાડ્યો 100 કરોડ પાર

  • Story

તમે હંમેશા દેખ્યું હશે કે આજકાલ ના યુવા IIT અને IIM જેવા મોટા-મોટા સંસ્થાનો થી અભ્યાસ કર્યા પછી કોઈ મલ્ટીનેશનલ કંપની માં પોતાનું ફ્યુચર દેખે છે અને પોતાના સુખદ ભવિષ્ય માટે એક માર્ગ બનાવે છે. પરંતુ આજે અમે તમને તેનાથી જોડાયેલ એક એવી ખબર જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેને સાંભળ્યા પછી નિશ્ચિત રૂપ થી તમે પણ હેરાન રહી જશો. અસલ માં આ મામલો સ્ટાર્ટઅપ થી જોડાયેલ છે અને તેમ તો પણ આ દિવસો દરેક તરફ સ્ટાર્ટઅપ નો ઘણો ક્રેજ છવાયેલ છે અને આપણો દેશ ભારત તો આ મામલા માં અવ્વલ નંબર પર છે.

ખેર, તમને જણાવીએ કે યુવાઓ પર આ દિવસો સ્ટાર્ટઅપ નો એટલો વધારે ખુમાર છવાયેલ છે કે તે મોટી મોટી ઓફર્સ ને ઠુકરાવીને ગામ અને ખેતરો માં કામ કરવા સુધી માટે તૈયાર થઇ જઈ રહ્યા છે અને તેમનો આ નિણર્ય તેમને નિરાશ પણ નથી કરી રહ્યા, જેના કારણે અન્ય પણ આ પ્રકારના માર્ગ પર આગળ વધી રહ્યા છે. આ દિવસો મધ્ય પ્રદેશ ના “ગ્રામોફોન” નામના એક સ્ટાર્ટઅપ ત્યાં ના ખેડૂતો માટે બહુ જ શાનદાર કામ કરી છે, જેના કારણે ના ફક્ત ખેડૂતો ને ઘણા પ્રકારે બચત થઇ રહી છે પરંતુ મોંઘા અને નાજરૂરી રસાયણિક ઉત્પાદો ના ઉપયોગ માં પણ કમી આવી રહી છે. સૌથી ખાસ વાત તો આ છે કે એવું કરતા આ સ્ટાર્ટઅપ એ દેખતા જ દેખતા માત્ર 3 વર્ષો માં 100 કરોડ નું ટર્નઓવર પણ પાર કરી લીધી છે.

હા, 100V કરોડ! એક સમય હતો જયારે આ સ્ટાર્ટઅપ ને માત્ર 6 લાખ રૂપિયા થી શરુ કરવામાં આવ્યો હતો, આજે તેમાં કામ કરવા વાળા IIT અને IIM થી નીકળેલ સુશિક્ષિત યુવાઓ ની પૂરી ટીમ ની ખુબ મહેનત અને તેમના સ્કીલ ના કારણે તેમની આ શરૂઆત આ મુકામ પર છે. આ યુવાઓ નું કહેવું છે કે સારા શિક્ષણ સંસ્થાનો થી ઉચ્ચ શિક્ષા મેળવ્યા પછી સારા પેકેજ પર નોકરી ના ઘણા વિકલ્પ હતા, પરંતુ તેમને કૃષિ અને ગ્રામીણ ક્ષેત્ર માં ઉદ્યમ ની શક્યતાઓ ને પસંદ કરી અને દેશ ની તરક્કી માં ભાગીદાર બનવાનું વધારે ઉચિત સમજ્યું.

આ સ્ટાર્ટઅપ ની શરૂઆત કરવા વાળા તૌસીફ ખાન જણાવે છે કે અભ્યાસ ના દરમીયાન જ તેમને આ વાત નો નિર્ણય કરી લીધો હતો કે તેમને દેશ ના ગામ, ખેડૂતો અને પર્યાવરણ સંરક્ષણ માટે કંઇક મોટું કામ કરવાનું છે. એમ તો તેમના પોતાના પરિવાર ની પૃષ્ઠભુમી પણ ગામ-કૃષિ થવાના કારણે તેમને આ કામ ને કરવાની વધારે પ્રેરણા મળતી રહી. તૌસીફ એ IIT ખડગપુર અને તેના પછી IIM અહમદાબાદ થી ડીગ્રી મેળવીને રાખી છે અને આટલા મોટા સંસ્થાનો થી નીકળીને કૃષિ જેવા ક્ષેત્ર માં આવવાનું વિચારવાનું પણ બહુ જ વધારે મોટો કદમ હતો, પરંતુ તેમને ના ફક્ત વિચાર્યું પરંતુ તેને કરીને પણ દેખાડ્યું. તેમના સાથે તેમના કેટલાક અન્ય સાથી પણ હતા જે તેમના સંસ્થાન થી હતા.

નિશાંત વત્સ, હર્ષિત ગુપ્તા, આશિષ સિંહ અને તૌસીફ આ ચારે લોકો એ મળીને સૌથી પહેલા આ સ્ટાર્ટઅપ ની શરૂઆત વર્ષ 2016 માં કરી જેની ઓફીસ ઇન્દોર માં ખોલી. થોડોક સમય વીત્યો અને 50 લોકો ની ટીમ ની સાથે આસપાસ ના ઘણા ગામ માં લીમીટ વધારી, ત્યાં ખેતી કરવામાં આવી રહેલ પરેશાનીઓ ને જવાનું. કેટલાક મહિના પહેલા જ કંપની ને 24 કરોડ રૂપિયા ની ફંડિંગ પણ મળી છે અને આજ ની તારીખ માં “ગ્રામોફોન” નામના આ સ્ટાર્ટઅપ ની વેલ્યુ 100 કરોડ ની થઇ ગઈ છે.

મુખ્ય રૂપ થી તેમનું કામ હોય છે કે ઓછા ભણેલ-ગણેલ ખેડૂતો ને જાણકારી ઉપલબ્ધ કરાવવાની. જેવું કે જો પાક માં બીમારી લાગી જાય તો તેના માટે કયો કીટનાશક ઉપયોગી છે. કયા કીટનાશક અથવા ખાતર ની કેટલી માત્રા ક્યારે ઉપયોગ કરવી જોઈએ, તેનું મૃદા આધારિત સમુચિત અધ્યયન ખેડૂતો ને મુહૈયા કરાવે છે. તેમની આ મહેનત અને પ્રયાસો પછી જયારે પહેલો પાક આવે તો ખબર લાગી કે લગભગ 20 ટકા ઓછી કિંમત માં ખેડૂતો નું 40 ટકા પ્રોડક્શન વધી ગયું. તેનાથી તેમનું મનોબળ તો વધ્યું જ સાથે જ સાથે આ વાત ની જાણકારી લગતા જ નજીક ના ગામો થી આગળ ના એક વર્ષ માં 5 હજાર ખેડૂત જોડાયા.

ખેડૂતો ની પ્રકાર પ્રકારના સવાલ નો જવાબ આપવા માટે કોલ સેંટર પણ સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે. ફક્ત એટલુ જ નહિ આર્ટીફીશીયલ ઈન્ટેલીજન્સ બેસ્ડ એપ પણ છે, જે તેમના મોબાઈલ માં તેમની સાથે સાથે રહે છે અને ઘણા પ્રકારના જવાબ પણ આપે છે. તમારી જાણકારી માટે જણાવી દઈએ કે આજ ની તારીખ માં ના ફક્ત મધ્યપ્રદેશ પરંતુ નજીક ના ઘણા અન્ય રાજ્ય જેવા છત્તીસગઢ, રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ સહીત ઘણા રાજ્યો થી 2.50 લાખ થી વધારે ખેડૂત જોડાઈ ચુક્યા છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *