મંગળવાર ના વ્રત માં હનુમાન ભક્તો ને જરૂર કરવા જોઈએ આ કાર્ય, ખુબ ગણો વધારે મળશે ફાયદો

  • Story

મંગળવાર નું વ્રત શું છે

જો તમે મંગળવાર એ વ્રત રાખો છો તો સૌથી પહેલા આ જાણવાનું જરૂરી છે કે છેવટે વ્રત શું હોય છે? જો આપણે શાસ્ત્રો ના મુજબ દેખીએ તો જે વ્યક્તિ મંગળવાર નું વ્રત કરે છે તેને હનુમાનજી ની વિશેષ કૃપા મળે છે, મંગળવાર નું વ્રત રાખવા વાળા વ્યક્તિ નું માન-સમ્માન, બળ, સાહસ અને પુરુષાર્થ વધે છે, એટલું જ નહિ પરંતુ સંતાન પ્રાપ્તિ માટે પણ આ વ્રત બહુ જ લાભદાયક માનવામાં આવ્યું છે. જો તમે મંગળવાર નું વ્રત કરો છો તો તેનાથી તમને પોતાના બધા પાપો થી મુક્તિ મળે છે.

મંગળવાર વ્રત નો નિયમ

જો તમે કોઈ પણ પૂજા-પાઠ અથવા વ્રત કરો છો તો તેના નિયમ હોય છે, તે પ્રકારે મંગળવાર ના વ્રત ના પણ નિયમ જણાવ્યા છે, જો તમે મંગળવાર અથવા શનિવાર ના દિવસે વ્રત કરે છે તો તમે હનુમાનજી ને સમર્પિત કરીને વ્રત કરો, જે લોકો ની કુંડળી માં મંગળ ગ્રહ નબળા છે તે લોકો ને મંગળવાર એ વ્રત કરવાનું લાભદાયક રહે છે પરંતુ જો તમારી કુંડળી માં મંગળ મજબુત છે તો તમે મંગળવાર ના દિવસે વ્રત ના કરો.

મંગળવાર ના વ્રત ની સાચી વિધિ

જો તમે મંગળવાર નું વ્રત કરી રહ્યા છો તો તેના માટે તમે સતત 21 મંગળવાર નું વ્રત જરૂર કરો, તમે મંગળવાર ના દિવસે સવાર ના સમયે સૂર્ય ઉદય થી પહેલા ઉઠી જાઓ અને સ્નાન વગેરે થી નિવૃત્ત થઇ જાઓ, અને આ દિવસે લાલ વસ્ત્ર ને ધારણ કરો, નહાયા પછી તમે ઘર ના ઇશાન ખૂણા ની દિશા માં એકાંત સ્થાન પર હનુમાનજી ની મૂર્તિ અથવા ફોટા સ્થાપિત કરી લો તેના સાથે જ તમે વ્રત નો સંકલ્પ હાથ માં પાણી લઈને કરો.

જે સ્થાન પર તમે પૂજા કરી રહ્યા છો તે સ્થાન પર ઘી નો દીપક પ્રગટાવો અને મહાબલી હનુમાનજી ની પ્રતિમા અથવા ફોટા પર ફૂલ અર્પિત કરીને ચમેલી નું તેલ પણ અર્પિત કરો, તેના સાથે જ તમે મંગળવાર વ્રત ની કથા વાંચ્યા પછી હનુમાન ચાલીસા નો પાઠ કરો, જ્યારે તમે પોતાની પૂજા પૂરી કરી લો ત્યારે બધાને વ્રત નો પ્રસાદ વહેંચીને પોતે પણ ગ્રહણ કરો, તમારે આ વાત નું ધ્યાન રાખવું પડશે કે જો તમે મંગળવાર નું વ્રત કરી રહ્યા છો તો પૂરા દિવસ માં ફક્ત એક વખત જ ભોજન કરી શકો છો, રાત ના સમયે ઊંઘવાથી પહેલા તમે મહાબલી હનુમાનજી ની પૂજા જરૂર કરો.

સાંજ ના સમયે કરો આ કાર્ય

હનુમાન ભક્ત જો મંગળવાર નું વ્રત કરી રહ્યા છે તો તેમને સાંજ ના સમયે સુર્યાસ્ત પછી હનુમાન મંદિર અથવા પછી ઘર માં બનેલ હનુમાન મૂર્તિ ના સાફ આસન પર બેસવું જોઈએ, તેના પછી સરસો ના તેલ નો ચારમુખી દીપક પ્રગટાવીને હનુમાનજી ને અગરબત્તી, ફૂલ અર્પિત કરો, તેના સાથે જ તમે સિંદુર ના સાથે ચમેલી નું તેલ પણ અર્પિત કરો, જ્યારે તમે હનુમાનજી ને દીપક થી આરતી કરી રહ્યા હોય ત્યારે તે દરમિયાન તમે હનુમાનજી ના મંત્ર “ओम रामदूताय नमः, ओम पवन पुत्राय नमः” નો જાપ કરો, અને હનુમાન ચાલીસા નો પાઠ કરો.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *