જાણો કેમ મકર સંક્રાંતિ ના દિવસે કરવામાં આવે છે તલ અને ગોળ નું સેવન

મકર સંક્રાંતિ ના પર્વ ને પુરા ભારત માં ધૂમધામ થી મનાવવામાં આવે છે અને આ પર્વ ને ઘણા નામો થી ઓળખવામાં આવે છે. ઉત્તર ભારત માં આ પર્વ મકર સંક્રાંતિ ના નામ થી પ્રસિદ્ધ છે. જ્યારે ગુજરાત માં તેને ઉત્તરાયણ ના નામ થી ઓળખવામાં આવે છે. દક્ષીણ ભારત માં આ પર્વ પોંગલ ના રૂપ માં મનાવવામાં આવે છે.

ગુજરાત માં આ પર્વ ના દરમિયાન પતંગ ઉડાવવામાં આવે છે અને તલ-ગોળ ના લાડુ અને ખીચડી બનાવીને ખાવામાં આવે છે. ઉત્તર ભારત માં આ દિવસે પવિત્ર નદી માં સ્નાન કરીને તલ-ગોળ નું દાન કરવામાં આવે છે અને તેમને ખાવામાં આવે છે. ત્યાં દક્ષીણ ભારત માં આ પર્વ પાંચ દિવસો માટે મનાવવામાં આવે છે અને આ દરમિયાન ઘર ની સફાઈ કરવામાં આવે છે અને બળદ ની પૂજા કરવામાં આવે છે.

મકર સંક્રાંતિ ના દીવસે તલ અને ગોળ ના પકવાન બનાવીને ખાવાની પરંપરા છે અને આ દિવસે તલ અને ગોળ ખાવાનું શુભ માનવામાં આવે છે. તેથી આ પર્વ ના દરમિયાન લોકો તલ અને ગોળ ના લાડુ બનાવે છે. તલ અને ગોળ ના સિવાય મકર સંક્રાંતિ ના પર્વ માં ખીચડી પણ બનાવીને ખાવામાં આવે છે. મકર સંક્રાંતિ ના દિવસે આ વસ્તુઓ ને ખાવાનું બહુ જ મહત્વ માનવામાં આવ્યું છે.

તલ અને ગોળ ખાવાનું મહત્વ

મકર સંક્રાંતિ ના દિવસે તલ અને ગોળ કેમ ખાવામાં આવે છે. તેના પાછળ એક વૈજ્ઞાનિક કારણ છે. આ પર્વ ના દરમિયાન મોસમ ઠંડુ હોય છે અને તલ અને ગોળ નું સેવન કરવાથી શરીર અંદર થી ગરમ રહે છે. જેના કારણે આ પર્વ ના દરમિયાન ગોળ અને તલ ખાવામાં આવે છે. તલ અને ગોળ ખાવાના સિવાય આ દિવસે તેમનું દાન કરવાનું પણ શુભ માનવામાં આવે છે.

ખીચડી ખાવાનું મહત્વ

મકર સંક્રાંતિ ના દિવસે ખીચડી ખાવાનું પણ મહત્વ છે. આ દિવસે ખીચડી ખાવાથી એક કથા પણ જોડાયેલ છે. કથા ના મુજબ ખીલજી ના આક્રમણ ના દરમિયાન નાથ યોગીઓ એ ખીલજી નો મુકાબલો કર્યો હતો. પરંતુ યુદ્ધ કરવાના કારણે નાથ યોગીઓ ની પાસે ખાવાનું બનાવવા માટે સમય નહોતો અને ખાવાનું ના મળવાના કારણે આ નબળા થતા જઈ રહ્યા હતા. નાથ યોગીઓ ની સમસ્યા નો હલ નીકાળતા બાબા ગોરખનાથ એ તેમને દાળ, ચોખા અને શાકભાજ ને એકસાથે પકાવવાની સલાહ આપી. આ ખાવાને ખાઈને તેમના શરીર માં ઉર્જા પછી આવી ગઈ. આ પકવાન એ બાબા ગોરખનાથ એ ખીચડી નું નામ આપ્યું. તમને જણાવી દઈએ કે બાબા ગોરખનાથ ને ભગવાન શિવ નો અવતાર કહેવામાં આવે છે.

આ રીતે મનાવવામાં આવે છે મકર સંક્રાંતિ નું પર્વ

મકર સંક્રાંતિ નું પર્વ સુરજ થી જોડાયેલ છે અને આ પર્વ ના દરમિયાન સૂર્યદેવ ની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ દિવસે સવારે સ્નાન કર્યા પછી સૂર્યદેવ ને અર્ધ્ય આપવામાં આવે છે. તેના પછી તલ અને ગોળ નું દાન કરવામાં આવે છે. આ વસ્તુઓ નું દાન કર્યા પછી ખીચડી બનાવીને ખાવામાં આવે છે. ઘણા લોકો આ દિવસે પતંગ પણ ઉડાવે છે. આ વર્ષે મકર સંક્રાંતિ નું શુભ મુહુર્ત સવારે સાત વાગ્યા પછી શરુ થઇ જશે. તેથી તમે સાત વાગ્યા પછી જ સ્નાન કરો.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *