આ મંદિર માં થાય છે શિવ ના અંગુઠા ની પૂજા,જે જાય છે શિવજી ના આ દરબાર માં એની બધીજ માનતાઓ થાય છે પૂર્ણ

  • God

દરેક વ્યક્તિ સારી રીતે જાણે છે કે શિવલિંગના સ્વરૂપમાં ભગવાન શિવની પૂજા કરવામાં આવે છે, દેશમાં ભગવાન શિવના ઘણા મંદિરો છે, જ્યાં લોકો શિવલિંગ તરીકે તેમની પૂજા કરે છે અને ઇચ્છિત ફળની પ્રાર્થના કરે છે. ચાલો દેશભરમાં ભગવાન શિવના મંદિરો માંથી એક મંદિર વિશે જાણકારી મેળવીએ, આજે અમે તમને એવા મંદિર વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં ભગવાન શિવનું સ્વરૂપ શિવલિંગના રૂપમાં નથી. પૂજા તેમના અંગુઠા ની કરવામાં આવે છે, હા ભગવાન શિવ ના આ મંદિર માં લોકો અંગુઠા ની પૂજા કરી રહ્યા છે.

આજે અમે તમને માઉન્ટ આબુમાં અચલગઢ ની ટેકરીઓ પર સ્થિત શિવજીના મંદિર વિશે માહિતી આપી રહ્યા છીએ, જેને અચલેશ્વર મંદિર કહેવામાં આવે છે, આ પૌરાણિક અચલગઢ મંદિરને ખૂબ માન્યતા માનવામાં આવે છે, અહીં શિવજીનો અંગુઠો છે જેની પૂજા કરવામાં આવે છે, મંદિરમાં આજે પણ ભગવાન શિવના અંગૂઠાની છાપ જોવા મળે છે, જોકે અહીં નાના મંદિરોથી લઈને ભગવાન શિવના મોટા મંદિરો સુધીના 108 મંદિરો છે જેના કારણે જ તેને અર્ધકાશી પણ કહેવામાં આવ્યું છે.

શિવજીના આ મંદિરમાં સોમવારે ભક્તોની ભીડ રહે છે, પરંતુ મહાશિવરાત્રી અને શ્રાવણ મહિનામાં લાખો ભક્તો ભગવાન શિવના દરબારમાં આવે છે, એવું કહેવામાં આવે છે કે જે ભક્ત ભગવાન શિવના દરબારમાં આવે છે. તેમની બધી ઇચ્છાઓ શિવજી દ્વારા પૂર્ણ થાય છે.

આ મંદિરની પાછળ એક પૌરાણિક કથા પણ કહેવામાં આવી છે. જ્યારે અબુર્દ પર્વત પર સ્થિત નંદી વર્ધન ધ્રુજવા માંડ્યું, ત્યારે હિમાલયમાં તપશ્ચર્યા કરતા ભગવાન શિવજીની તપસ્યા ભંગ થઈ ગઈ કારણ કે ભગવાન શિવની પ્રિય ગાય કામધેનુ અને બળદ નંદી આ પર્વત પર હતા. ત્યારબાદ ગાય અને નંદીને બચાવવા ભગવાન શિવએ હિમાલયથી પોતાનો અંગૂઠો ફેલાવ્યો હતો, ત્યારબાદ અબુર્દ પર્વત સ્થિર થઈ ગયો હતો, ભગવાન શિવના પગ ના નિશાન આજે પણ આ મંદિરમાં છે ભગવાન શિવજી અહીં અંગુઠા સ્વરૂપે બિરાજમાન છે.

જો તમે ક્યારેય આ મંદિરની મુલાકાત લેશો, તો તમે અહીં ભગવાન શિવના અંગૂઠાની છાપ જોઈ શકો છો, તેમના અંગૂઠાની નીચે એક કુદરતી ખાડો પણ દેખાય છે, એવું કહેવામાં આવે છે કે આ ખાડામાં કેટલું પણ પાણી નાખવામાં આવે પરંતુ તે ક્યારેય ભરાતો નથી, ભક્તો આ ખાડામાં પાણી ચઢાવે છે, પરંતુ આ પાણી ક્યાં જાય છે તેની કોઈને જાણ નથી, આ રહસ્ય હજી રહસ્ય જ બનેલું છે.

દૂર-દૂરથી ભક્તો અચલેશ્વરના દર્શન કરવા આવે છે અને ભગવાન શિવના અંગૂઠાના દર્શન કરી તેમના જીવનની બધી મુશ્કેલીઓથી છૂટકારો મેળવવા માટે પ્રાર્થના કરે છે, જે તેના દરબારમાં આવે છે તે ક્યારેય ખાલી હાથે ગયો નથી.ભગવાન શંકરજી દરેકની ઈચ્છા પૂરી કરે છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *