ગુરુ-શિષ્ય ની કહાની: ઘણી વખત દિલ રાખવા માટે સચ્ચાઈ ને છુપાવવી પડે છે

એક આશ્રમ માં ઘણા બધા શિષ્ય રહ્યા કરતા હતા. એક દિવસ ગુરુ એ આ બધા શિષ્યો ને આદેશ આપ્યો કે તે જંગલ જઈને લાકડીઓ લઇ આવો જેથી છોકરીઓ ની મદદ થી આશ્રમ માં ઝુંપડી બનાવી શકે. ગુરુ નો આદેશ મેળવીને બધા શિષ્ય જંગલ થી લાકડીઓ લાવવા માટે ચાલ્યા જાય છે. જંગલ માં જઈને દરેક સારી લાકડીઓ ની શોધ માં લાગી જાય છે. ત્યારે એક શિષ્ય ને એક વૃક્ષ દેખાઈ દે છે જેમાં ફળ લાગેલ હોય છે. આ શિષ્ય વૃક્ષ પર ચઢીને ઘણા બધા ફળોને તોડી લે છે. જ્યારે અન્ય શિષ્ય ને ફળ ના વિષે ખબર પડે છે તો દરેક લોકો તેનાથી ફળ માંગવા લાગી જાય છે. પરંતુ આ શિષ્ય કોઈ ને પણ ફળ નથી આપતું અને કહે છે કે આ ફળો પર ફક્ત ગુરુ જી નો જ અધિકાર છે અને તેમના સિવાય આ ફળ કોઈ બીજું નથી ખાઈ શકતું. તેના પછી બધા શિષ્ય લાકડી જમા કરવા લાગી જાય છે.

રાત્રે આશ્રમ પહોંચીને આ શિષ્ય તરત પોતાના ગુરુ ના પાસે જાય છે અને તેમને બધા ફળ આપી દે છે અને કહે છે, જંગલ માં આજે મને એક ફળ નું વૃક્ષ દેખાયું. હું તે વૃક્ષ પર લાગેલ બધા ફળો ને તોડીને તમારા માટે લઇ આવ્યો. કૃપા કરીને તમે આ ફળો ને ખાઓ અને મને જણાવો કે તેમનો સ્વાદ કેવો છે. ગુરુ એક ફળ ખાઈને કહે છે કે આ ફળ તો બહુ જ મીઠું છે અને તેને ખાઈને મારું મન ખુશ થઇ ગયું. ગુરુ ની આ વાત સાંભળીને શિષ્ય ખુશ થઇ જાય છે. ગુરુ શિષ્ય ને પણ એક ફળ ખાવા આપે છે પરંતુ શિષ્ય ફળ લેવાથી મનાઈ કરી દે છે. શિષ્ય ગુરુ થી કહે છે કે, જ્યારે મેં આ ફળ દેખ્યા તો મારા મન માં ફક્ત આ જ ખ્યાલ આવ્યો કે હું તમારા માટે આ ફળ લઈને જાઉં તેથી આ ફળો પર ફક્ત તમારો જ હક છે. આ કહીને શિષ્ય ત્યાં થી ચાલ્યા જાય છે. ગુરુ દ્વારા ફળ ની પ્રશંસા સાંભળીને અન્ય શિષ્યો નું મન પણ ફળ ખાવા માટે કરી જાય છે અને તે ગુરુ થી કહે છે કે તમારા પાસે ખુબ ફળ છે શું તમે અમને પણ આ સ્વાદિષ્ટ ફળ ખાવા માટે આપી શકો છો. ગુરુ શિષ્યો ને એક-એક ફળ આપી દે છે. શિષ્ય જેવા જ ફળ ને ખાઓ છો તો તેમનું મન ખરાબ થઇ જાય છે અને બધા શિષ્ય ગુરુ થી બોલે છે કે આ ફળ તમને કેવા પસંદ આવી શકે છે. તેનો સ્વાદ તો બહુ જ કડવા છે. તમે એવું કેમ કહ્યું કે આ બહુ જ મીઠું છે.

ગુરુ હસતા શિષ્યો ને કહે છે કે તમે લોકો એ આ ફળ ના સ્વાદ પર ધ્યાન આપ્યું છે. પરંતુ મેં આ ફળ કઈ ભાવના થી મારા માટે લાવ્યા છો તેના પર ધ્યાન આપ્યું. જો હું આ ફળ ના સ્વાદ ને ખરાબ બોલતો તો તેનું દિલ તૂટી જાય છે. જીવન માં ઘણી વખત બીજા નું મન રાખવા માટે જુઠ્ઠું બોલવું પડી જાય છે.

કહાની ની સીખ- ઘણી વખત દિલ રાખવા માટે સચ્ચાઈ ને છૂપાવવો પડે છે અને જુઠ્ઠા નો સહારો લેવો પડે છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *