આ વખતે સામાન્ય માણસ ને મળી શકે છે મોટી રાહત,આ કારણે બજેટ માં ટેક્સ દર ઘટાડી શકે છે સરકાર

  • News

કેન્દ્રની મોદી સરકાર તેની બીજી ટર્મનું બીજું સામાન્ય બજેટ રજૂ કરવાની છે. આ બજેટ 1 ફેબ્રુઆરી 2020 ના રોજ રજૂ કરવામાં આવશે. હવે સ્પષ્ટ થાય છે કે આગામી બજેટ ધીમી અર્થવ્યવસ્થા અને વધતા ફુગાવા દરમિયાન રજૂ કરવામાં આવી રહ્યું છે. આ બજેટ એવા સમયે રજૂ કરવામાં આવનાર છે જેમાં ભારતની આર્થિક વૃદ્ધિ ચાલુ નાણાકીય વર્ષ માટે 5 ટકાથી ઘટાડીને બીજા ક્વાર્ટરમાં 4.5 ટકા કરી દેવામાં આવી છે. અને જ્યારે સરકાર બીજા ભાગમાં અર્થવ્યવસ્થાને પાટા પર લાવવાની આશા રાખે છે. આવી સ્થિતિમાં, દરેકને આ બજેટથી વધુ અપેક્ષાઓ છે. કારણ કે, આ સમયે સરકાર સામે સૌથી મોટો પડકાર એ છે કે દેશની આર્થિક વૃદ્ધિ પાટા પર લાવવી. નોંધનીય છે કે પીએમ નરેન્દ્ર મોદીના બીજા કાર્યકાળનું પ્રથમ પૂર્ણ બજેટ રજૂ કરતા પહેલા નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારામને બ્રીફકેસ પરંપરા બદલી હતી. નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારમણની બજેટની નકલ લાલ સૂટકેસને બદલે લાલ કપડામાં લપેટી હતી, જેની પરંપરા ઘણા વર્ષો જૂની છે.

જોકે સરકારે બગડતા વિકાસ દર પર તાત્કાલિક પગલા લીધા છે અને કોર્પોરેટ ટેક્સ ઘટાડવા તેમજ અન્ય પગલાં અમલમાં મૂકીને અર્થવ્યવસ્થાને વેગ આપવા માટે કામ કરી રહ્યું છે. 1 ફેબ્રુઆરીએ, બધાની નજર નાણાં પ્રધાન નિર્મલા સીતારામન પર રહેશે, જે સરકારના નાણાકીય લક્ષ્યાંકને પહોંચી વળવાની ચિંતામાં વધારો થયો હોય તેવા સમયે પોતાનું બીજું બજેટ રજૂ કરશે. આવી સ્થિતિમાં, સૌથી મોટો પ્રશ્ન એ છે કે શું સરકાર આગામી બજેટમાં સામાન્ય માણસને મોટી રાહત આપશે. એવું માનવામાં આવે છે કે સરકાર અર્થવ્યવસ્થાને જીવંત બનાવવા માટે વ્યક્તિગત આવકવેરાના દરમાં ઘટાડો કરી શકે છે. ગ્લોબલ બ્રોકરેજ ફર્મ સીએલએસએના જણાવ્યા અનુસાર, આવકવેરામાં ઘટાડો કરવામાં આવે તો ચોક્કસ પ્રકારની કંપનીઓને ફાયદો થશે. તેથી, સરકાર અર્થતંત્રને મજબૂત કરવા માટે આ પ્રકારનું પગલું લઈ શકે છે. સીએલએસએ અનુસાર, “સરકાર વપરાશ વધારવા માંગે છે. તેથી, વ્યક્તિગત આવકવેરાના દરોમાં ઘટાડો થવાની અપેક્ષા છે.

સીએલએસએ આ વખતે આવકવેરા સંગ્રહમાં 20% ઘટાડાનો અંદાજ કર્યો છે. જો કે, વધુ કર કંપનીઓ અને નવા કરદાતાઓના ઉમેરા સાથે, વાર્ષિક ધોરણે વાસ્તવિક ઘટાડો 5 ટકા થશે. રિપોર્ટ અનુસાર, નાણાકીય વર્ષ 2020-21માં 3.4 ટકાની રેન્જમાં રાખી શકાય છે. તમને જણાવી દઈએ કે જો વ્યક્તિગત આવકવેરામાં ઘટાડો કરવામાં આવે તો તેનો લાભ મારુતિ, ટાઇટન, એશિયન પેઇન્ટ્સ, યુનાઇટેડ સ્પિરિટ્સ, જ્યુબિલન્ટ ફૂડ વર્કસ અને હેવલ્સ જેવી કંપનીઓને મળશે, ગ્રાહકોની વિસંગતતાઓ અને શહેરી ગ્રાહકો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે.

આ ઉપરાંત, જો 1 ફેબ્રુઆરીએ રજૂ કરેલું બજેટ લાંબા ગાળાના મૂડી લાભ કર અને ડિવિડન્ડ વિતરણ કરને દૂર કરે છે, તો તે શેર બજારને વેગ આપશે. વળી, જો સરકાર ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં ખર્ચ વધારવા માંગે છે, તો હિન્દુસ્તાન યુનિલિવર, કોલગેટ-પામોલિવ ભારત અને ડાબર જેવી કંપનીઓને વધુ ફાયદો થવાની સંભાવના છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *