અચલા સપ્તમી ના દિવસે જરૂર કરો સૂર્ય દેવ ની પૂજા,જાણો આ વ્રત સાથે જોડાયેલી પૌરાણિક કથા

માઘ મહિનાના શુક્લ પક્ષની સપ્તમી અચલ સપ્તમી તરીકે ઓળખાય છે. અચલ સપ્તમી પર સૂર્ય દેવની પૂજા કરવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ દિવસે સૂર્યદેવની પૂજા કરવાથી વ્યક્તિને સ્વસ્થ શરીર મળે છે અને શરીરના થતાં તમામ રોગો મટે છે. અચલ સપ્તમીના દિવસે સૂર્યની પૂજા કરવાથી આરોગ્ય સારું રહે છે અને ધન મળે છે.

પૌરાણિક કથા

અચલા સપ્તમી સાથે એક પૌરાણિક કથા જોડાયેલી છે. દંતકથા અનુસાર શ્રી કૃષ્ણના પુત્ર શામ્બ ને પોતાને માટે ખૂબ ઘમંડ હતું અને તેણે પોતાના બળ ની સામે બીજા ને કઈ સમજતો નહતો. એક દિવસ શામ્બ તેની શારીરિક શક્તિની બડાઈ મારવામાં દુર્વાસા ઋષિનું અપમાન કર્યું. આ અપમાનથી ક્રોધિત દુર્વાસા ઋષિએ શામ્બને શાપ આપ્યો. જેના કારણે તેની તબિયત લથડવાનું શરૂ થયું. પુત્રને તકલીફમાં જોઈ ભગવાન શ્રીકૃષ્ણે સૂર્ય ભગવાનની પૂજા કરવાનું કહ્યું. કૃષ્ણના આદેશને ધ્યાનમાં રાખીને સૂર્ય ભગવાનની ઉપાસના કરી અને ભગવાન સૂર્યએ શામ્બ પર પ્રસન્ન થઈને તેના તમામ વેદનાને છૂટકારો આપ્યો. ત્યારથી અચલ સપ્તમીના દિવસે સૂર્યની ઉપાસના કરવી અને તેમનો ઉપવાસ કરવો ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે.

આ લોકો એ જરૂર કરવી જોઈએ સૂર્ય ની પૂજા

જે લોકો ને નબળાઈ અને હાડકાના દુખાવાની ફરિયાદ રહે છે, તેઓએ ભગવાન સૂર્યની ઉપાસના કરવી જોઈએ. સૂર્ય ભગવાનની પૂજા કરવાથી આ રોગો મટે છે. આ રીતે, જે લોકો ચામડીના રોગોથી પીડાય છે, જો તેઓ સૂર્યદેવની પૂજા કરે છે, તો તેઓને ચામડીના રોગોથી મુક્તિ મળે છે.
જે યુગલોને સંતાન નથી, તે આ દિવસે સૂર્ય ભગવાનનું વ્રત રાખે છે. સૂર્ય ભગવાનનું વ્રત રાખવાથી સંતાન ન થવાની સમસ્યા દૂર થશે.

આ રીતે પૂજા કરો

અચલા સપ્તમીના દિવસે સવારે વહેલા ઉઠીને પવિત્ર નદીમાં સ્નાન કરો. સ્નાન કર્યા પછી, સૂર્ય ભગવાનની પૂજા કરો અને તેમની સાથે સંબંધિત કથા વાંચો.
કથા વાંચીને સૂર્યદેવને અર્ઘ્ય અર્પણ કરો. અર્ઘ્ય આપવા માટે, તાંબાના કળશમાં પાણી ભરો અને તેની અંદર લાલ ચંદન, ફૂલો અને ચોખા નાખો.
આ જળને સૂર્યદેવને અર્પણ કરો. પાણી અર્પણ કર્યા પછી, સૂર્યની સામે ધૂપ પ્રગટાવો.
આ પછી, હાથ જોડીને, 2 મિનિટ સુધી સૂર્યની સામે ઉભા રહો અને તેમની સાથે સંકળાયેલા મંત્રો – ॐ घृणिं सूर्याय नम: અથવા ॐ सूर्याय नम: સૂર્ય મંત્રનો જાપ કરો.
મંત્રનો જાપ કર્યા પછી સૂર્યદેવ ને સ્વસ્થ શરીર માટે પ્રાર્થના કરો.
આ દિવસે ફક્ત પીળા વસ્ત્રો પહેરો અને આદિત્ય હૃદય સ્તોત્રનો પાઠ કરો.

અચલા સપ્તમી ઉપવાસ

અચલા સપ્તમી વ્રત ઘણા લોકો દ્વારા કરવામાં આવે છે અને આ વર્ષે આ વ્રત નજીક મા જ આવી રહ્યું છે. આ વ્રત દરમિયાન ફક્ત ફળો અને દૂધનું સેવન કરવામાં આવે છે. જો તમે આ ઉપવાસ રાખો છો, તો પછી બીજા દિવસે સૂર્યને અર્પણ કર્યા પછી જ તેને તોડો . અર્ઘ્ય ચડાવ્યા પછી બ્રાહ્મણોને ભોજન કરાવો અને તે પછી જ જમો.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *