27 વર્ષની છોકરીએ અભ્યાસ સાથે કર્યું એવું કામ, જેથી 2 વર્ષમાં કમાયા 1 કરોડ રૂપિયા

શિલ્પી સિંહા એ છોકરીઓ માટે એક ઉદાહરણ છે કે જેઓ પગ પર ઉભા થવાનું સ્વપ્ન જુએ છે. શિલ્પી સિંહાએ પોતાની મહેનતના દમ પર પોતાની એક કંપની બનાવી છે જે ગાયના કાચા દૂધ વેચવાનું કામ કરે છે. શિલ્પીની આ કંપનીનું નામ છે ધ મિલ્ક ઇન્ડિયા અને આ કંપની શિલ્પી દ્વારા વર્ષ 2018 માં શરૂ કરવામાં આવી હતી. ફક્ત બે વર્ષમાં જ આ શિલ્પી ની કંપનીએ 1 કરોડ રૂપિયાનું ટર્નઓવર કર્યું છે.

શિલ્પી સિંહા બેંગ્લોરમાં અભ્યાસ કરવા માટે 2012 માં ઝારખંડના ડાલ્ટનગંજથી આવી હતી અને તે દરમિયાન, શિલ્પી શુદ્ધ ગાયનું દૂધ મેળવી શકાતું ન હતું. જે બાદ શિલ્પીએ શુદ્ધ ગાયનું દૂધ વેચવાનો ધંધો શરૂ કરવાનું નક્કી કર્યું. તે પછી શું ભણતર પૂરું થયા પછી, શિલ્પીએ કોઈ વિલંબ કર્યા વિના ગાયનું શુદ્ધ દૂધ વેચવાનો ધંધો શરૂ કર્યો. શિલ્પીના જણાવ્યા અનુસાર, તે કંપનીની એક માત્ર સ્થાપક હતી.

તેઓને ડેરી ક્ષેત્રમાં કેવી રીતે કામ કરવું તે પણ ખબર નહોતી. સાથોસાથ, શિલ્પી કન્નડ કે તમિલ જાણતી ન હતી. પરંતુ હજી પણ શિલ્પી હાર માની ન હતી. શિલ્પી ખુદ ખેડુતો પાસે ગાયની સંભાળ કેવી રીતે લેવી તે અંગેની માહિતી મેળવવા જતી હતી. શિલ્પીના જણાવ્યા અનુસાર, ધંધો શરૂ કરતી વખતે, તેમને દૂધ સપ્લાય કરવા માટે કર્મચારીઓ મળતા ન હતા. તેથી તે આ બધું પોતે જ કરતી હતી. શિલ્પી સવારે ત્રણ વાગ્યે ઉઠીને ખેતરોમાં જતી. તેની સુરક્ષા માટે, શિલ્પી હંમેશા તેની પાસે છરી અને મરચીનો સ્પ્રે રાખતી હતી. તે જ સમયે, શિલ્પીના ગ્રાહકોની સંખ્યા 500 સુધી પહોંચતાં, શિલ્પીએ 11 હજાર રૂપિયાના પ્રારંભિક ભંડોળ સાથે ધ મિલ્ક ઇન્ડિયા કંપની શરૂ કરી. આ કંપની શિલ્પી દ્વારા 6 જાન્યુઆરી 2018 ના રોજ શરૂ કરવામાં આવી હતી અને પ્રથમ બે વર્ષમાં ટર્નઓવર એક કરોડ રૂપિયાની ઉપર પહોંચી ગયું હતું.

શિલ્પીએ કહ્યું કે તેમની કંપનીની વિશેષતા એ છે કે તેમની કંપની નાના બાળકો માટે શુદ્ધ ગાયના દૂધનું વેચાણ કરે છે. કારણ કે આ દૂધ પીવાથી બાળકોનાં હાડકાં મજબૂત બને છે. શિલ્પીની કંપની ગાયનું શુદ્ધ કાચુ દૂધ 62 રૂપિયા પ્રતિ લિટરમાં વેચે છે. શિલ્પી મુજબ ગાયનું કાચું દૂધ પીવાથી બાળકોના હાડકાંમાં કેલ્શિયમ મળે છે. શિલ્પીની કંપની માત્ર એકથી નવ વર્ષનાં બાળકોને જ દૂધ પ્રદાન કરે છે. આમ, આ દૂધ એવા બાળકોને પહોંચાડવામાં આવતું નથી જેમની ઉંમર એક વર્ષથી ઓછી છે.

શિલ્પીના જણાવ્યા મુજબ, કોઈ પણ ઓર્ડર લેતા પહેલા તે માતાને તેના બાળકની ઉંમર પૂછે છે. જો બાળક એક વર્ષ કરતા ઓછું હોય, તો ડિલિવરી આપવામાં આવતી નથી. કારણ કે ગાયના કાચા દૂધને એક વર્ષથી ઓછી ઉંમરના બાળકો માટે યોગ્ય માનવામાં આવતું નથી. શિલ્પાના કહેવા પ્રમાણે, એકવાર તેણે જોયું કે ખેડુતો ગાયોને ઘાસચારો આપવાને બદલે રેસ્ટોરન્ટમાંથી મળતો કચરો ખવડાવતા હતા. જેના કારણે ગાયનું દૂધ શુદ્ધ રહેતું નથી અને આ દૂધ એક વર્ષથી ઓછી ઉંમરના બાળકો માટે યોગ્ય નથી. જોકે, શિલ્પીના જણાવ્યા મુજબ, તેમણે ખેડૂતોને સમજાવ્યું કે આ દૂધ બાળકોને કેવી રીતે નુકસાન પહોંચાડે છે. શિલ્પી દૂધ લે છે ત્યાંથી ગાયોને મકાઈ ખવડાવવામાં આવે છે. શિલ્પી માત્ર 27 વર્ષની છે અને આટલી નાની ઉંમરે તેણે ઘણું બધુ પ્રાપ્ત કર્યું છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *