લોકડાઉન ન વધવાની ઘોષણા થયા પછી રેલવે, વિમાન અને બસ સેવાઓમાં બુકિંગ વધ્યું

સરકાર દ્વારા કોરોના લોકડાઉન ન વધવા અંગેનું આસ્વાશન આપવામાં આવી રહ્યુ છે, ત્યારે લોકો દ્વારા 15 મી એપ્રિલ અને ત્યારબાદ ટ્રેનો, વિમાનો અને બસો માટેની ટિકિટ બુક કરાવવાની તૈયારી બતાવવામાં આવી રહી છે. લોકડાઉન પછી, લોકો કામ પર પાછા ફરવા અને શક્ય તેટલી વહેલી તકે તેમનો વ્યવસાય સ્થાપિત કરવા માટે ઉત્સુક હોઈ શકે છે. તેથી, એપ્રિલ-મે-જૂન મહિનાના બુકિંગ માટે રેલ્વે, એરલાઇન્સ અને રાજ્ય પરિવહન નિગમોની વેબસાઇટ્સ પર ખૂબ સંખ્યામાં વધારો થવાનું શરૂ થયું છે.

આઈઆરસીટીસીના અધિકારીના જણાવ્યા અનુસાર, તેમની પાસે કોલ આવી રહ્યા છે જેમાં લોકો પૂછે છે કે 15 એપ્રિલ પછી ટિકિટ કઈ તારીખે ઉપલબ્ધ છે. કારણ કે તેમને પસંદ કરેલી ટ્રેનોમાં આગામી કેટલાક દિવસો સુધી અનામત નથી મળી રહી. એર ટિકિટનું બુકિંગ વધારવાનું વલણ બતાવવામાં આવી રહ્યું છે.

ટ્રેનો 14 એપ્રિલ સુધી બંધ છે

રેલ્વેએ 23 માર્ચે 31 માર્ચ સુધીમાં પેસેન્જર ટ્રેનોનું સંચાલન બંધ કરવાની જાહેરાત કરી હતી. પરંતુ 24 માર્ચે સંપૂર્ણ લોકડાઉનની ઘોષણા પછી તેને વધારીને 14 એપ્રિલ કરવામાં આવી હતી. એ જ રીતે, ઉડ્ડયન મંત્રાલયે અગાઉ 22 માર્ચથી 31 માર્ચ સુધી આંતરરાષ્ટ્રીય ફ્લાઇટ્સ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો, જે હવે 24 એપ્રિલથી 14 એપ્રિલ સુધી કરવામાં આવ્યુ છે. 23 માર્ચે ડોમેસ્ટિક ફ્લાઇટ્સ પણ પહેલા 31 માર્ચ અને પછી 27 માર્ચે 14 એપ્રિલ સુધીમાં બંધ કરવાની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી. આવી સ્થિતિમાં, રેલ્વે અને એરલાઇન્સ બંને 15 એપ્રિલ અને તેનાથી આગળની તારીખ માટે બુકિંગ સ્વીકારતા હતા. પરંતુ લોકો વધતા લોકડાઉનની અપેક્ષાએ બુકિંગ કરવામાં અચકાતા હતા. પરંતુ મંગળવારે કેબિનેટ સચિવ રાજીવ ગૌબાએ એક નિવેદન આપતા આવા અહેવાલો અને હાલમાં આવી કોઈ યોજનાઓને નકારી હતી. આ પછી, બધી ટ્રાવેલ વેબસાઇટ્સમાં અચાનક બુકિંગ વધી ગયું છે.

લોકડાઉનથી પરિવહન ક્ષેત્રને ભારે નુકસાન થાય છે

દેશમાં મુસાફરોની ગાડીઓ ઉપરાંત, પેસેન્જર પ્લેન અને બસો અને ટેક્સીઓ લગભગ બંધ છે કારણ કે કોરોનાને કારણે લાગુ કરાયેલા દેશવ્યાપી લોકડાઉન હેઠળ મોટાભાગની પેસેન્જર સેવાઓ બંધ થઈ ગઈ છે. ફક્ત જરૂરી ચીજો, તબીબી ઉપકરણો અને દવાઓ અને સુરક્ષા દળોના જવાનો, જરૂરી માલગાડીઓ, કાર્ગો એરલાઇન્સ અને બસો ચલાવવામાં આવી રહી છે. સામાન્ય મુસાફરોની સેવાઓ અને મર્યાદિત નૂર પરિવહન પર પ્રતિબંધ હોવાના કારણે રેલ્વે અને એરલાઇન્સ તેમજ ટ્રાન્સપોર્ટર્સ અને બસ ઓપરેટરોને ભારે નુકસાનનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. એક અનુમાન મુજબ 21 દિવસના લોકડાઉનમાં ભારતીય પરિવહન ક્ષેત્રને રૂ .50,000 કરોડનું નુકસાન થઈ શકે છે.

7500 કરોડનો ઝટકો રેલવેને શક્ય છે

રેલવે મંત્રાલયના અનુમાન મુજબ લોકડાઉનથી રેલવેને મુસાફરો અને માલસામાનના ટ્રાફિકમાં લગભગ 7500 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થઈ શકે છે. જેમાં 24 થી 31 માર્ચ દરમિયાન 2500 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થવાની સંભાવના છે, જ્યારે બાકી રહેલા 5000 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન 1 એપ્રિલથી 14 એપ્રિલ દરમિયાન થવાનો અંદાજ છે. રેલ્વેએ 2019-20 દરમિયાન 1.90 લાખ કરોડ રૂપિયાના ટર્નઓવરને લક્ષ્યાંક બનાવ્યું હતું. જે આર્થિક મંદીના કારણે ઘટીને 1.80 લાખ કરોડ થઈ ગયુ હતું. પરંતુ કોરોના લોકડાઉન પછી, તેને વધુ ઘટાડીને રૂ. 1.75 લાખ કરોડ કરવાનું રહેશે. રેલવે બોર્ડના અધિકારીના કહેવા મુજબ, લોકડાઉનને પરિણામે રેલવે માલ ટ્રાફિકમાં દરરોજ 200 કરોડ અને મુસાફરોના ટ્રાફિકમાં 150 કરોડનું નુકસાન કરી રહ્યું છે.

ઉડ્ડયન ક્ષેત્ર પર 10500 હજાર કરોડની ઇજા

આવી જ રીતે ભારતીય ઉડ્ડયન ક્ષેત્રને પણ 10 હજાર કરોડથી વધુનું નુકસાન વેઠવું પડશે. સેન્ટર ફોર એવિએશન ‘કાપા’ ના અહેવાલ મુજબ લોકડાઉનને કારણે ભારતીય વિમાનમથકોના લગભગ 150 વિમાન પાર્ક થઈ ગયા છે. એર ઈન્ડિયાના જણાવ્યા અનુસાર, તેમાં રોજનું 30 થી 35 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થઈ રહ્યું છે. માર્કેટ લીડર ઇન્ડિગોનું નુકસાન બમણું થઈ શકે છે.

પરિવહન ક્ષેત્રે 31000 કરોડનો ઝટકાનો અંદાજ છે

માર્ગ પરિવહન ક્ષેત્રે કોઈ સાચો ડેટા ઉપલબ્ધ નથી. પરંતુ આ ક્ષેત્રના નિષ્ણાતોનો અંદાજ છે કે લોકડાઉનને કારણે ટ્રક અને બસ પરિવહન વ્યવસાય પણ દરરોજ 1500 કરોડનું ભાડુ ગુમાવશે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *